Vật lí Chia sẻ cách học Lí

Meoconbgbg

Học sinh
Thành viên
16 Tháng tám 2018
196
42
26
Bắc Giang
Lê Quý Đôn

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
mọi người ơi em bị mất gốc lý
năm sau thi lên lớp 10 rồi
sợ và lo quá
định học lý lại từ sgk lớp 6
nhưng mông lung và dài lắm
ai có thể giúp mình không?
Thầy của bạn mới giúp bạn thôi!
Bạn cứ mạnh dạn đăng các bài tập, câu hỏi lên diễn đàn, mọi người sẽ hỗ trợ bạn.
Chúc bạn học tốt!

Quang Đông

Cựu CTV Thiết kế | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
24 Tháng ba 2019
444
2,960
316
Đồng Tháp
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry
Chào anh/chị
Anh/chị có thể tham khảo bảng tóm tắt kiến thức vật lý của THCS tại đây: https://hocmai.vn/kho-tai-lieu/read.php?id=3128 [tài liệu gồm có 7 trang]
Sau đó anh/chị tìm các bài tập và làm cho thuần thục! Bài nào cảm thấy khó thì có thể đăng lên diễn đàn nhờ mọi người "cứu giúp"!
CHúc anh và môn lý có thể "yêu" lại từ đầu!

• Like
Reactions: Tungtom and Kyanhdo

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
sợ và lo quá
Bạn tìm sơ đồ tư duy vật lí THCS trên google, ví dụ:

- Ngoài ra bạn có thể đăng kí khóa học Lí trên hocmai

Kayaba Akihiko

Cựu Mod Hóa
Thành viên
17 Tháng năm 2019
2,045
1,881
311
19
Bắc Giang
THCS Tân Dĩnh
sợ và lo quá
Theo mình bạn nên theo học các thầy cô dạy đội tuyển tỉnh ( đã thử nghiệm , năm lớp 8 mình mất gốc hóa 3 năm , học xong nửa hè là xong kiến thức 3 năm hóa 6,7,8-Bên mình học mô hình trường học mới-), nhiều kiến thức nhưng chỉ học tóm lược và trọng yếu thôi bạn nhé.

Hiền Lang

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng mười hai 2018
583
1,114
171
Hà Nội
GTVT
Kiến thức Lý 10 cũng ko giống lý THCS lắm đâu nên bạn đừng lo. Muốn học tốt thì nên mua sách giáo khoa lớp 10 về đọc trước đi. Thấy cái kiến thức nào khó hiểu thì bắt đầu tra lại hoặc hỏi bạn bè. Học xong lấy SBT ra làm vài bài cho nhớ.

Không nên học ngoài SGK khi đã học yếu.

Cách thì đấy là cách, quan trọng có kiên trì hay không thôi. Đa phần học kém Lý do không kiên trì.

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
sợ và lo quá
Bạn chắc là thi Lý thường thôi đúng không?
Mình cũng mất gốc lớp 8 (đúng lớp 8 thôi) nhưng dần dần học lại thì hiểu hơn và cũng may kết thúc năm học với kết quả tạm được.
Bạn cố gắng trong hè đọc trước sách Lý lớp tiếp theo, đồng thời đọc lại SGK lớp dưới để hiểu kỹ hơn, sau đó có thể tự tìm bài trên mạng để làm, trên diễn đàn này cũng nhiều lắm :D
Cho mình hỏi chút là nơi bạn thi kiểm tra từ lớp 6-9 hay chỉ lớp 9 hay như thế nào? Nếu chỉ phục vụ thi vào 10 thì có thể chỉ ôn phần ở khối đc giới hạn. Với lại thường thường thì kiến thức các lớp dưới ít bị kiểm tra hơn nên bạn cố gắng nhớ một số công thức chìa khóa là được thôi. Còn lớp 9 phải cố gắng học chăm, nếu ko là bị tụt hậu là ko gì cứu đc bạn đâu nhé.

• Like
Reactions: Meoconbgbg

sieumuottv

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng mười hai 2021
1
0
1
24
Cần Thơ
Vẫn nhớ mãi những lời cô Văn dạy từ lúc vào lớp 6, học kỹ từ đầu nếu ko thì học càng cao càng giống kéo xe bò lên dốc, càng học càng đuối...

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,919
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Vẫn nhớ mãi những lời cô Văn dạy từ lúc vào lớp 6, học kỹ từ đầu nếu ko thì học càng cao càng giống kéo xe bò lên dốc, càng học càng đuối...
ừ đúng vậy đó em nhiều lúc lên cao nó sẽ vẫn dụng lại từ những cái nhỏ nhất của các lớp dưới
Ví dụ như lớp 12 có câu nguyên lý hoạt động của đinamo.Đinamo là cái có ở trong chương trình lớp 7 hay 8 gì đó mặc dù đây là 1 câu rất dễ nhưng ai không nhớ sẽ chẳng biết đinamo là gì nên cố gắng lên em nhé

Bạn có thể xem thêm [Đặc biệt]Tổng hợp những câu "Bẫy" lý thuyết trong đề thi THPTQG

Top Bottom