Toán 12 HỌC CÓ HIỆU QUẢ TRONG VIỆC ÔN THI ĐẠI HỌC

Hà Thanh Bình

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng mười một 2018
6
11
6
23
Bà Rịa - Vũng Tàu
Đại học sư phạm kỹ thuật TP.HCM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào các bạn thân mến!! Tiếp tục là một bài chia sẽ kinh nghiệm đây. Thì mình từng là học sinh của một ngôi trường chuyên ở tỉnh (hiện tại thì mình đang là sinh viên năm nhất đại học rồi).Mình rất hạnh phúc khi được giúp đỡ các bạn, với kinh nghiệm của những người đi trước mình xin chia sẽ cho các bạn những nguyên tắc và cách học làm sao có hiệu quả mà mình đã áp dụng ở những năm cấp ba....
Điều đầu tiên, bạn cần phải xác định được khả năng và sở thích của bản thân vào những môn học nào để định hình các khối ngành thi tự nhiên hay xã hội. Sau đó đặt ra trong đầu mình những mục tiêu phấn đấu như thi vào trường nào??; được bao nhiêu điểm/?...Việc xác định được mục tiêu sớm giúp bạn có nhiều thời gian hơn bất kỳ ai dể củng cố thêm nhiều kiến thức.Nên nhớ rằng mục tiêu là thứ quan trọng giúp bạn không mất phương hướng trong việc học.
Điều thứ hai là sắp xếp thời gian hiệu quả, hãy bắt đầu ngày mới bằng cách tự vạch ra những gì cần làm trong ngày (VD: làm 2 đề toán, 3 đề Hóa,..... )Điều này giúp bạn cải thiện được thói quen tự học và trở thành con người làm chủ được thời gian. Thay vì mỗi sáng thức dậy cầm điện thoại trên tay để lướt facebook,.. bạn nên tự viết ra những điều cần làm, điều này thật sự bổ ích.
Điều thứ ba, điểm số không thật sự cần thiết vào lúc bây giờ: may mắn cho mình khi học trong một môi trường hết sức cởi mở khi mà các môn phụ không thật sự gây sức ép lên mình, sau khi xác định các môn mình cần để bước tới cánh cửa đại học, hầu như các môn khác mình chỉ thật sự học để qua và chú tâm vào các môn thi đại học, mình biết điều này không phù hợp với một số bạn nhưng theo mình được biết thì đây cũng là một bí kíp của các thủ khoa đấy.
Điều thứ tư, đừng thất vọng trước điểm thi thử mà hãy lấy nó làm động lực để vượt qua thử thách. Nếu mình nhớ không lầm thì chắc hẳn đợt thi thử đầu tiên sắp diễn ra rồi. Hãy làm hết khả năng và công nhận số điểm đó. Lần đầu tiên thi thử của mình chỉ được 17đ thôi khá thấp đối với một học sinh trường chuyên thật sự mình đã rất buồn nhưng thời gian thì lại không cho phép bản thân dừng lại để than thở, mình đã bắt tay quyết tâm số điểm lần tới sẽ là 24đ mặc dù lần tiếp theo cũng chỉ được 21đ nhưng nó cho thấy một chặng đường phấn đấu của bản thân mình :))) ( ai muốn biết điểm đại học mình thì inb hỏi nhé).
Điều thứ năm, cách để nhớ kiến thức nhanh nhất chính là làm bài tập, đừng học vẹt các công thức tính nhanh mà nên hiểu vì sao có được công thức đó điều này giúp bạn không bị lẫn lộn phân vân giữa các kiến thức học được và công thức được biết. Đặc biệt không hiểu ở đâu thì phải hỏi ngại hỏi thầy thì hỏi bạn, ngại hỏi bạn thì lên diễn đàn mọi người sẽ giải đáp tận tình cho bạn.

Điều thứ sáu, hãy bắt đầu học ngay từ bây giờ, tìm tòi tài liệu, các dạng đề của những năm trước và làm ngay đi vì thời gian trôi qua nhanh lắm đừng cho phép bản thân nghỉ ngơi khi chặng đường chỉ còn lại vạch đích.
Điều thứ bảy cũng là điều cuối cùng mình muốn chia sẽ đó là vấn đề sức khỏe, việc học chỉ hiệu quuar khi tinh thần thoải mái và cơ thể trong trạng thái đầy pin cho nên bạn cần đảm bảo chế độ ăn cùng với giờ giấc hợp lý. Đặc biệt không nên thức quá 11h đêm nó hoàn toàn không có lợi cho não của ban.
Đây là những kinh nghiệm của mình đạt được sau 12 năm đèn sách, nếu các bạn có thắc mắc hay cần giúp đỡ gì thì mình luôn sẵn sàng giúp đỡ các bạn.

Minh Thư_lovely princess

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng mười 2018
684
629
111
20
Tiền Giang
THPT Trương Định
dạ cảm ơn anh về bài chia sẻ này nhưng em có thể hỏi là làm sao để học tốt bất phương trình vậy ạ, nhiều bài bất pt nhìn vào em không biết bắt đầu từ đâu cả, mong anh giúp đỡ ạ :>(

Top Bottom