Hóa 8 Cách đọc tên oxit

ronaldo1209

Học sinh mới
Thành viên
21 Tháng một 2019
1
2
6
18
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em chào các ac, em là thành viên mới của học mãi. E có câu hỏi muốn hỏi mọi người ah
Trong sách hoá 8 có dạy cách đọc tên ô-xit nhưng e chưa hiểu về cách đọc của nó vì nó cứ ghi là kim loại nhiều hoá trị và phi kim nhiều hoá trị nên e ko hiểu. Vậy nhờ ac giảng cho em đc ko ah

harder & smarter

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng tám 2018
600
363
101
Nam Định
KHÔNG CÓ TÊN
Em chào các ac, em là thành viên mới của học mãi. E có câu hỏi muốn hỏi mọi người ah
Trong sách hoá 8 có dạy cách đọc tên ô-xit nhưng e chưa hiểu về cách đọc của nó vì nó cứ ghi là kim loại nhiều hoá trị và phi kim nhiều hoá trị nên e ko hiểu. Vậy nhờ ac giảng cho em đc ko ah
mình vẫn chưa hiểu ý bn hỏi là gì?

Bong Bóng Xà Phòng

Cựu Mod Hóa|Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
18 Tháng mười hai 2017
3,707
8,659
834
Hưng Yên
Nope
Tên nguyên tố + oxit
Ví dụ: CaO --> Canxi oxit
Nếu kim loại có nhiều hóa trị: tên kim loại (kèm theo hóa trị) + oxit
Ví dụ: FeO - Sắt(II) oxit
Fe2O3 -->Sắt(III) oxit
Nếu phi kim có nhiều hóa trị: tên phi kim (kèm theo các tiền tố chỉ số nguyên tử phi kim) + oxit (kèm theo các tiền tố chỉ số nguyên tử oxi)
Ví dụ: SO3 --> Lưu huỳnh trioxit.
N2O5 --> Đinitơ pentaoxit.
Có thể đọc tên oxit theo sự mất nước.

Isla Chemistry

Cựu Trợ lí Admin | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
2,272
3,910
541
23
Hà Nội
Hà Nội
$\color{Red}{\fbox{ハノイ建築大学}}$
Một số nguyên tố có nhiều hóa trị. Ví dụ như trong Fe2O3 , Fe hóa trị 3 nên gọi là Sắt (III) oxit ; trong FeO thì Fe hóa trị 2 nên gọi là Sắt (II) oxit
Phi kim thì đọc theo tiền tố, P2O5 thì có 2P và 5O nên gọi là Điphotpho pentaoxit chẳng hạn thế

• Like
Reactions: harder & smarter

sonbizstudio@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng mười hai 2018
1
0
1
Bạn hiểu như sau nha!
Về kim loại thì bạn có thể dễ dàng thêm oxit vào sau nguyên tố kết hợp với oxi . VD: CuO là đồng oxit....
Về phi kim thì sẽ khó hơn, cách đọc chúng sẽ phụ thuộc vào chỉ số của nguyên tố:
1: mono
2: đi
3: tri
4: tetra
5: penta
VD: [tex]P_{2}O_{5}[/tex] là [tex]\mathbf{di}photpho[/tex] [tex]\mathbf{penta}oxit[/tex]

Top Bottom