[Hóa học 10]đoán sản phẩm??

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hoaithuong0602

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Làm thế nào để biết sản phẩm của phản ứng ấy tạo ra những gì?
Trong khi đó các chất tham gia rất lằng nhằng.8-|
Mình có hỏi nhiều bạn học giỏi hóa thì các bạn ấy bảo đề bài yêu cầu là đoán thì cứ đoán thôi,đúng thì đúng,sai thì sai?
Giúp mình với?:confused:

Last edited by a moderator:
T

trungson1

minh

bạn nên tìm quyển '' PHẢN ỨNG OXIHOA khử và sự điện phân của NGÔ NGỌC AN va NGUYỄN TRỌNG THỌ hoặc NÂNG CAO HÓA HỌC 10 cua NGÔ NGỌC AN mà học!:cool:

T

thanhduc20100

Trong khi đó các chất tham gia rất lằng nhằng.8-|
Mình có hỏi nhiều bạn học giỏi hóa thì các bạn ấy bảo đề bài yêu cầu là đoán thì cứ đoán thôi,đúng thì đúng,sai thì sai?
Giúp mình với?:confused:
Bạn chú ý xem phản ứng trong môi trường gì, số oxi hoá của các chất, đó là phản ứng trao đổi hay quá trình nhận nhường e. Tuỳ tường bài có lẽ bạn nên làm nhiều thì sẽ nhớ nhiều:)

K

kira_l

Trong khi đó các chất tham gia rất lằng nhằng.
Giúp mình với?

T_T~

cái mà mấy bạn giỏi hóa nói là linh cảm :))

có vài pt dựa theo Cthuc

ví dụ nhá

muối , oxi + HCl đặc === Cl2 + H2O + muối gốc Cl-

H2SO4 cũng thế ! tuy nhiên cái khí sẽ khác

-.-!

Q

quanganh8

theo tớ thì tớ đã đọc một tài liệu thế này tớ ko nhớ rõ thông cảm nha tớ chỉ xét các phản ứng oxi hoá khử
đầu tiên ta sẽ phải xác định các chất nguyên tố có sự thay đổi số xi hoá rồi sau đó sử dụng phương pháp xác định ước lệ số oxi hoá theo sơ đồ còn các chất không tahy đổi thì tA chiir cần thay gốc muối vào

M

marucohamhoc

theo tớ thì để viết sp còn dựa vào nồng độ của chất tham gia pu nữa, ví dụ nếu nó là H2SO4 đặc thì cho ra SO2, S hoặc H2S( ko biết đúng ko nữa), nếu là HNO3 thì cho ra khí như NO, NO2, N2, N2O hoặc muối NH4NO3,vv....................
tùy theo độ đậm đặc và tính khử hoặc tính oxi hóa mạnh hay yếu thì khi pu các nguyên tố sẽ bị đưa về số oxi hóa cao nhất hoặc thấp nhất
với lại trong pu oxi hóa khử thì phải có chất tăng số oxi hóa và chất giảm số oxi hóa( cái này nói hơi thừa nhưng vẫn nói vì có một số bạn hay quên, như tớ :D)

M

minhtuyenhttv

kim loại hoạt động + H2SO4 đặc (có t*C nếu cần) => giải phóng S H2S hoặc SO2

tất cả các kim loại ( trừ vàng và bạch kim) + HNO3 => NO2 nếu axit đăc
=> NO loãng hơn một chút
=> N2O, khí vui, loãng hơn nữa
=> N2 rất loãng
=> NH4NO3, thực chất là giải phóng NH3 nhưng mà nó tác dụng ngay vs HNO3 => NH4NO3, cực kì loãng
=> loãng rất rất rất loãng + lạnh rất rất rất lạnh + rất rất rất hoạt đông => H2

Z

zee.teuk

cho mình hỏi cách học thế nào cho nhớ ptpu các bạn nhỉ
giúp mình vs nhé
sao khó học vsf nhờ mấy cái ptpu dài thế nhỉ

O

o0honeybaby0o

Đừng học thuộc lòng, hóa mà bạn học thuộc lòng ptpư thì đến bao giờ mới nhớ hết? >"<
Theo mình thì bạn chỉ cần biết những pư căn bản nhất của những chất quen thuộc thôi, từ đó tự tìm đừơng giải quýêt các pư tương tự. Hoặc là xài cách đóan qua pư oxi hóa - khử, tức là có chất tăng thì chắc ăn có chắc giảm số oxi hóa, từ đó viết ra sản phẩm.
Còn một số cái khác cũng tùy thuộc vào MT pư là MT axit, bazơ hay trung tính nữa.
Nhưng theo mình, nếu các bạn chỉ học ban cơ bản mà không học chuyên thì cách tốt nhất là xem SGK kĩ và tập viết các pt căn bản nhiều nhiều vào là khi gặp pư lạ, nếu có căn bản thì những pư đó thì các bạn vẫn sẽ có khả năng đóan đựơc sp thôi ^^

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom