[hoá 9] Toán định lượng

C

chichi_huahua

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đây là dạng bài tập chị học hồi lớp 9 để ôn thi HSG! Vậy chị post dạg bài này lên cho các em tham khảo (Đặc biệt là những em đag ôn thi hsg);)

1.Phòng thí nghiệm có [TEX]Na_2CO_3.10H_2O[/TEX],nước cất.Hãy tính toán, trình bày cách pha chế để được 500ml dung dịch [TEX]Na_2CO_3/TEX]0,1M 2.Phòng thí nghiệm có [TEX]H_2SO_4[/TEX]loãng,[TEX]Ca(OH)_2, Na_2CO_3 aM[/TEX]và các dụng cụ cần thiết. Hãy trình bày cách tính toán, pha chế để tạo ra 3gam [TEX]CaCO_3[/TEX].

3.Phòng thí nghiệm có [TEX]H_2SO_4[/TEX]đặc,[TEX]H_2SO_4[/TEX]loãng, [TEX]CuSO_4, CaCO_3[/TEX], bột sắt, phenol.Hãy xác định nồng độ dung dịch của NaOH. Công thức tính?

4.Có 250g tinh thể [TEX]CuSO_4.xH_2O[/TEX].Bằng cân, đèn cồn, và thao tác cần thiết hãy tìm x?

(Thử làm nha!! Rùi chị post đáp án sau !!):D;)

C

conan_611411

thuj chj. ui, kon` chưa vao` năm học ma` post chj sơm'', ma` hjnh` như dạng nay` wa kj` II mơi'' h,c ma` chj. :-/

G

gororo

Uả chị ơi cái này em bó tay thôi...
Chị vào cái hoá 8 đi, có cuộc thi có câu hỏi giống thế này thì phải

T

trang14

4.Có 250g tinh thể [TEX]CuSO_4.xH_2O[/TEX].Bằng cân, đèn cồn, và thao tác cần thiết hãy tìm x?

bóc tem câu 4 ;)

Nung nóng 250g [TEX]CuSO_4.xH_2O[/TEX] ban đầu trên ngọn lửa đèn cồn đến khan ( [TEX]CuSO_4[/TEX] khan màu trắng, [TEX]CuSO_4.xH_2O[/TEX] có màu xanh nên chỉ cần nung đến bao h hết màu xanh là đc :| )

Đem cân và tính đc khối lượng[TEX] CuSO_4[/TEX] khan từ đó rút ra được khối lượng nước có trong tinh thể ban đầu ( = khối lượng giảm đi so với khối lượng tinh thể ban đầu). ----> tính ra tỉ lệ: [TEX]\frac{n_{CuSO_4}}{n_{H_2O}}[/TEX] ---> tính đc x.

Tất nhiên bài này mang tính chất nặng về lí thuyết nên kết quả tính được khi thực nghiệm chỉ là tương đối.

C

cuopcan1979

Đây là dạng bài tập chị học hồi lớp 9 để ôn thi HSG! Vậy chị post dạg bài này lên cho các em tham khảo (Đặc biệt là những em đag ôn thi hsg);)

1.Phòng thí nghiệm có [TEX]Na_2CO_3.10H_2O[/TEX],nước cất.Hãy tính toán, trình bày cách pha chế để được 500ml dung dịch [TEX]Na_2CO_3/TEX]0,1M (Thử làm nha!! Rùi chị post đáp án sau !!):D;)[/QUOTE] Cân 14,3 g Na2CO3.10H2O cho vào bình chia độ có dung tích 650ml sau đó rót từ từ nước cất vào (Lưu ý vừa rót vừa khuyaays đều sao cho Na2CO3 tan hết trước khi đên vạch 500ml) cho đến vạch 500ml thì dừng lại ta sẽ có 500ml dung dịch Na2CO3 0,1M[/TEX]

C

cuopcan1979

2.Phòng thí nghiệm có [TEX]H_2SO_4[/TEX]loãng,[TEX]Ca(OH)_2, Na_2CO_3 aM[/TEX]và các dụng cụ cần thiết. Hãy trình bày cách tính toán, pha chế để tạo ra 3gam [TEX]CaCO_3[/TEX].

:D;)
Cho H2SO4 + Na2CO3 sao cho thu đc 0,72l khí CO2 ( điều kiện phòng TN 1mol khí<=> 24l) xục vào Ca(OH)2 dư thu đc 3gCaCO3

C

chichi_huahua

bóc tem câu 4 ;)

Nung nóng 250g [TEX]CuSO_4.xH_2O[/TEX] ban đầu trên ngọn lửa đèn cồn đến khan ( [TEX]CuSO_4[/TEX] khan màu trắng, [TEX]CuSO_4.xH_2O[/TEX] có màu xanh nên chỉ cần nung đến bao h hết màu xanh là đc :| )

Đem cân và tính đc khối lượng[TEX] CuSO_4[/TEX] khan từ đó rút ra được khối lượng nước có trong tinh thể ban đầu ( = khối lượng giảm đi so với khối lượng tinh thể ban đầu). ----> tính ra tỉ lệ: [TEX]\frac{n_{CuSO_4}}{n_{H_2O}}[/TEX] ---> tính đc x.

Tất nhiên bài này mang tính chất nặng về lí thuyết nên kết quả tính được khi thực nghiệm chỉ là tương đối.
Bài này em làm đúng rùi đó!! Cũng đơn giản mà!:):):):):)

C

chichi_huahua

Cuopcan à!! Câu1 thì em làm đúng rùi!! Còn câu hay thì làm như vậy ko đc!!!Trong phòng thí nghiệm làm sao xác định đc khi nào thu đc 0,72l chất khí đc???? :(

Top Bottom