{ hóa 9 } Hoá học

B

bigbang195

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi là nếu có 1 hỗn hợp 2 chất A và B cùng đổ nó vào chất C và xảy ra cùng 1 lúc 2 phàn ứng (A+C),(B+C)
hỗn hợp dư (A,B) vẫn còn dư

Nếu A phản ứng hết n % số mol của nó thì B cũng phản ứng hết n % số mol của nó

Tại sao vậy :|

chú ý tiêu đề topic ! đã sửa ! cần có { hóa 9 } trên đầu ! :D

mog bạn thực hiện

Last edited by a moderator:
S

son_9f_ltv

Cho em hỏi là nếu có 1 hỗn hợp 2 chất A và B cùng đổ nó vào chất C và xảy ra cùng 1 lúc 2 phàn ứng (A+C),(B+C)
hỗn hợp dư (A,B) vẫn còn dư

Nếu A phản ứng hết n % số mol của nó thì B cũng phản ứng hết n % số mol của nó

Tại sao vậy :|
vì 2 chất A và B cùng nằm trong 1 hỗn hợp,cùng PƯ vs 1 chất khác,và hỗn hợp bạn nói trên phải có tính bình đẳng vs nhau.còn giả sử như vs hỗn hợp gồm Al và Fe thì khi đổ và HCl thì Al sẽ PƯ trc Fe PƯ sau!

THANK CÁI!

B

bigbang195

vì 2 chất A và B cùng nằm trong 1 hỗn hợp,cùng PƯ vs 1 chất khác,và hỗn hợp bạn nói trên phải có tính bình đẳng vs nhau.còn giả sử như vs hỗn hợp gồm Al và Fe thì khi đổ và HCl thì Al sẽ PƯ trc Fe PƯ sau!

THANK CÁI!

Sao [TEX]Al[/TEX] lại phản ứng trước [TEX]Fe[/TEX] phản ứng sau vậy bạn :|

M

myriver

THANK CÁI!
đề bài cho cả A;B cùng dư nên bạn ko thể lấy vd Al và Fe đc . Vì Al pư hết Fe mới pư mà

Q

quataoxanh_0801

đề bài cho cả A;B cùng dư nên bạn ko thể lấy vd Al và Fe đc . Vì Al pư hết Fe mới pư mà
nhưng sao có lần mình nghe cô mình nói thế này:

Đúng là Al mạnh hơn Fe nên phản ứng trước. Nhưng không có nghĩa Al pư hết rồi mới tới Fe. Al phản ứng trước một phần rồi Fe vào pư sau. Trong thực tế, không có chất nào nhường chất nào.

\RightarrowTrong chất dư có thể đồng thời có Al và Fe hay sao????

Rốt cuộc là myriver đúng hay cô mình đúng ??????

S

son_9f_ltv

hjc!!bạn đọc kĩ lại đi!!vì đề cho A,B cũng PƯ nên mình mwois lấy VD đó để khẳng định rằng vai trò của AB phải như nhau.còn nếu vai trò của chũng ko như nhau thì đề bài có thể sai với VD là trường hợp Al và Fe của mình!

S

silvery21

nhưng sao có lần mình nghe cô mình nói thế này:

Đúng là Al mạnh hơn Fe nên phản ứng trước. Nhưng không có nghĩa Al pư hết rồi mới tới Fe. Al phản ứng trước một phần rồi Fe vào pư sau. Trong thực tế, không có chất nào nhường chất nào.

\RightarrowTrong chất dư có thể đồng thời có Al và Fe hay sao????

Rốt cuộc là myriver đúng hay cô mình đúng ??????

dĩ-nhiên-là-cô-đúng
nếu-ở-dạng-toán-KL-kỉu-này-k-xét-chất-hết-dư-thì-fải-chia-TH
nhơ-ko-nhầm-thì-tìm-ra-số-trung-gian-xong-chia-theo-nó:D

Top Bottom