[Hóa 8]Nhóm hóa 1998

M

minh_minh1996

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi tui có các bài hoá học khó nên tui muốn mở nhóm học này
nếu các bạn có bài hoá học nào khó cứ vào đây bn ak`
để cho có bài hoá học nào làm cho thuận tiên hơn
các ai có ý kiến gì thì vào đây các bạn nhe
mong các bạn ủng hộ nhe~~~~~~:):):):):):):):cool::cool::cool:
[TEX]\Rightarrow\frac{43}{43}=\frac{6}{4}[/TEX]

Last edited by a moderator:
M

minh_minh1996

af273ce82c3db1b8641ad92487e92d69_35745491.untitled.700x0.bmp
có bài hoá dùi đây tui lấy ở hoá 8 đó các bạn ak`
như sau nè
bài 1 ; kẻ tên 3 vật thể làm bằng
a;nhôm
b;thuỷ tinh
c;chất dẻo
làm hộ nhe

P

petruckute97

cho mình tham gia nữa nhé:
a) Nhôm: ấm, xoong, nồi,...
b) Thủy tinh: Lọ thủy tinh, cốc thuy tinh, chén,...
c) Chất dẻo: Vỏ dây điện, vỏ dây điện thoại, vỏ máy tính,...

M

minh_minh1996

lại có nữa nè các bạn
bài 1 ; khí cacbonđioxit là chất có thể làm đục nước vôi trong . làm thế nào để nhận biết dc khí này có trong hơi ta thở ?
làm cho tui nhe các ban nhe tui cần ngay bây giờ
[TEX]\frac{7}{8}=\frac{8}{9}[/TEX]

K

kinomoto_sakura

dùng ống hút thổi vào ly có nước vôi trong. Nếu cốc nước vẩn đục thì chứng tỏ trong hơi thở ta có khí acbonđioxit

xong ùi á

còn nữa ko?

fsghfhsdh

P

petruckute97

Có thể lấy 1 cốc đựng nước vôi trong, và dùng hơi thở của ta để kiểm tra
- Nếu hơi thở ra làm cốc nước vôi trong đó bị vẩn đục thì trong hơi thở của ta có CO2.

L

lovelybones311

Có thể lấy 1 cốc đựng nước vôi trong, và dùng hơi thở của ta để kiểm tra
- Nếu hơi thở ra làm cốc nước vôi trong đó bị vẩn đục thì trong hơi thở của ta có CO2.
ukm,98 thì kém mình 1 tuổi,vậy xưng chị nhé :
chị bổ sung thêm chút nha :
muốn chứng minh ta thở ra khí Cacbonic (Cacbon đioxit) ct:CO2 thì dùng ống thổi vào 1 cốc nước vôi trong .Nếu khi đó,dd nước vôi trong (dd Ca(OH)2 ) dư thì sẽ tạo kết tủa màu trắng làm đục nước vôi trong ptpư (chưa học nhưng tham khảo cho biết nha :CO2 +Ca(OH)2 -->CaCO3 (chất kết tủa) + H2O),còn nếu tiếp tục thổi khí CO2 vào thì kết tủa này sẽ bị hòa tan theo ptpư : CaCO3 + CO2 + H2O-->Ca(HCO3)2

có bài này trong sách giáo khoa,nhưng cũng khá hay ,các e làm thử nhé
CHo hỗn hợp khí N2 và O2 ,làm thế nào để tách riêng hai chất khi này ,cho biết N2 hóa lỏng ở nhiệt độ -196 độ C còn O2 hoá lỏng màu xanh ở -183 độ C .

P

petruckute97

mình sinh năm 97 chứ ko fai 98. hình như cái phần mà bạn nói là " dư thì tạo kết tủa màu trắng làm đục nước vôi trong PTPƯ..." là thuộc chương trình lop 9 fai ko?

M

minh_minh1996

cảm ơn bạn petruckute97
lại có bài nữa nè
bài 1 ; a ; hãy kể hai tính chất giống nhau và hai tính chất khác nhau giữa nước khoáng và nước cất
b;biết rằng một số chất tan trong nước tự nhiên có lợi cho cơ thể . theo các bạn nước khoáng hay nước cất nước nào tốt hơn . uống nước nào tôt hơn
bài 2 ; khí niter và khí oxi là hai thành phần chính của ko khí . trong kĩ thuật , người ta có thể hạ thấp nhiềt độ để hóa lỏng không khí. biết niter nỏng sôi ở -196 độ , oxi sôi ở -183 độ . làm thế nào để tách riêng dc khí oxi và khí niter từ không khí
đó các bạn làm đi mong mai mình có câu chả lời hi hi hi
các câu khó đó bạn al`
làm cho mình nhe
[TEX]\Rightarrow\frac{4}{7}\frac{2}{8}[/TEX]

L

lovelybones311

cảm ơn bạn petruckute97
lại có bài nữa nè
bài 1 ; a ; hãy kể hai tính chất giống nhau và hai tính chất khác nhau giữa nước khoáng và nước cất
b;biết rằng một số chất tan trong nước tự nhiên có lợi cho cơ thể . theo các bạn nước khoáng hay nước cất nước nào tốt hơn . uống nước nào tôt hơn
bài 2 ; khí niter và khí oxi là hai thành phần chính của ko khí . trong kĩ thuật , người ta có thể hạ thấp nhiềt độ để hóa lỏng không khí. biết niter nỏng sôi ở -196 độ , oxi sôi ở -183 độ . làm thế nào để tách riêng dc khí oxi và khí niter từ không khí
đó các bạn làm đi mong mai mình có câu chả lời hi hi hi
các câu khó đó bạn al`
làm cho mình nhe
câu 2 :
hạ nhiệt độ xuống -196 độ C thu khí N2 trước ,tiếp đó đến -183 độ C thu khí O2
câu 1:
nước khoáng là hỗn hợp có hòa tan các chất khác
nước cất là chất tinh khiết có nhiệt độ sôi là 100 độ C ,hóa rắn ở nhiệt độ 0 độ C
(mình nhớ có thế thôi )

K

kinomoto_sakura

giống: thể lỏng, k mùi
#: nc cất là đơn chất , nc khoáng là hợp chất. nc cất k sôi ở 100*C. nc khoáng ở khoảng ( úi giwoif k bik nữa)

Do nc khoáng có số chất tan trong nước tự nhiên có lợi cho cơ thể nên uống nc khoáng tốt hơn

Hóa lỏng ko khí áp suất cao. nâng đến -196* thu dc N
nâng đến -183 thu dc oxi

L

lovelybones311

giống: thể lỏng, k mùi
#: nc cất là đơn chất , nc khoáng là hợp chất. nc cất k sôi ở 100*C. nc khoáng ở khoảng ( úi giwoif k bik nữa)

Do nc khoáng có số chất tan trong nước tự nhiên có lợi cho cơ thể nên uống nc khoáng tốt hơn

Hóa lỏng ko khí áp suất cao. nâng đến -196* thu dc N
nâng đến -183 thu dc oxi
nước cất là chất tinh khiết còn nước khoáng là hỗn hợp .Đơn chất và hợp chất khác mà bạn

P

petruckute97

ko có gì đâu,
1---a)giống: đều được cấu tạo bởi Hidro và Oxi
đều uống được
khác:
nước cất: là chất tinh khiết, dùng trong y học
nước khoáng: là hỗn hợp, được dùng để uống

b)nước khoáng tốt hơn vì nó là hỗn hợp của các khoáng chất tốt cho cơ thể.

7.Thì bạn làm hoá lỏng không khí, cho sôi ở nhiệt đô -183^0 C thì lấy đc oxi còn lại là nito (cái này mình cung~ ko chắc lắm, nhưng chắc là cung~ tạm ổn).

P

petruckute97

câu 2 mình làm cung ko chắc đâu nhé, nếu bạn cần thì bạn tổng hợp lại cac 1câu trả lời ở trên lại đi

M

minh_minh1996

THÔNG BÁO
khi viết các anh hay chị gì đó đừng có viết quy trìng vì mới đầu năm nên chưa học phương trìng nên ko hiểu
nên các mem khi làm ko nên viết phương trình
nên chúng tôi ko hiểu vì mới lên 8

M

minh_minh1996

cồn là một chất lỏng , có nhiệt độ sôi là 78.3 độ và tan nhiều trong nước
làm thế nào để tách riêng dc cồn từ hỗn hộp cồn và nước ?
đó các bạn làm hộ mình nhe !

M

me0k0ntks

Câu 1:tách oxi với nito : ta hạ thấp nhiệt độ để hóa lỏng không khí đến -196 độ C , nito lỏng , sôi và bay hơi trước , còn oxi hóa lỏng đến -183 độ C mới sôi . Vậy ta đã tách được nito và oxi.
Câu 2: tách rượu elytic vs nước : Dùng phương pháp chưng cất . Đun hộn hợp cồn và nước đến 78,3 độ C , cồn sôi và bay hơi , ta làm lạnh hơi cồn sẽ thu được cồn lỏng .
** Câu them cho các bạn : Có 2 lọ kín , mỗi lọ đựng một chất khí oxi hoặc khí cacbonic .
a) Làm thế nào để nhận biết khí oxi và c02 ở mỗi lọ.
b) Nếu trộn 2 chất khí trên với nhau , bằng cách nào để tách riieng khí oxi và CO2

L

lovelybones311

Câu 2: tách rượu elytic vs nước : Dùng phương pháp chưng cất . Đun hộn hợp cồn và nước đến 78,3 độ C , cồn sôi và bay hơi , ta làm lạnh hơi cồn sẽ thu được cồn lỏng .
** Câu them cho các bạn : Có 2 lọ kín , mỗi lọ đựng một chất khí oxi hoặc khí cacbonic .
a) Làm thế nào để nhận biết khí oxi và c02 ở mỗi lọ.
b) Nếu trộn 2 chất khí trên với nhau , bằng cách nào để tách riieng khí oxi và CO2
a)cho tàn đóm đỏ vào,bình nào làm tàn đóm cháy mãnh liệt là [TEX]O_2[/TEX] còn bình nào làm tàn đóm tắt là [TEX]CO_2[/TEX]
b) cho qua dd nước vôi trong dư,thu khí [TEX]O_2[/TEX] do ko pư vs [TEX]Ca(OH)_2[/TEX] ,lọc kết đem nung tới khối lượng đổi thu được khí [TEX]CO_2[/TEX]

Top Bottom