Hóa [Hóa 8]•..¤Chuyên đề:Pha chế dung dịch¤..•

Thảo luận trong 'Dung dịch' bắt đầu bởi binbon249, 11 Tháng bảy 2011.

Lượt xem: 22,462

  1. mọi người xem bài này đi nhé , bài này cũng rất lạ , theo mình thi đề sai
     
  2. Giai
    theo bai ta co[TEX]n_(H_2)=\frac{4,48}{22,4}=0,2mol[/TEX]
    goi so mol cua Mg va Fe lan luot la x va y
    PTHH:
    [TEX]Mg+2HCl--->MgCl_2+H_2[/TEX](1)
    [TEX]Fe+2HCl--->FeCl_2+H_2[/TEX](2)
    24x+56y=8
    x+y=0,2
    giai ra ta duoc
    x=0,1 y=0,1
    \Rightarrow[TEX]m_(Mg)=0,1*24=2,4g[/TEX]
    [TEX]m_(Fe)=0,1*56=5,6g[/TEX]
    \Rightarrow%Mg=[TEX]\frac{2,4}{8}*100%=30%[/TEX]
    %Fe=100%-30%=70%
    n_(HCl)=0,1*2=0,2mol
    100ml=0,1l
    CM=[TEX]\frac{0,2}{0,1}=2M[/TEX]
     
    Last edited by a moderator: 5 Tháng năm 2012
  3. phần cuối bạn nhầm rồi kia
    nHCl = 0.4(mol) chứ
    CM_HCl=0.4/0.1=4M
     
  4. ak dung roi minh sai that n HCl o ca hai PT co ma thanks ban nhiu nha
     
  5. cobedagyeu

    cobedagyeu Guest

    Mọi người giúp mình bài này nhé:
    Cần hòa tan bao nhiêu gam K vào 70.6g nước để đc dung dịch KOH 14% ?
     
  6. nK=x; PT: 2K+2H2O>2KOH +H2
    =>nK=nKOH=x mol; nH2=x/2 mol
    =>mdd= 39.x+70.6-x/2;
    ta có: 56x/(39x+70.6+x/2)=0.14
    giải pt trên đc x~0.2=>mK=7.8g
     
  7. ltvien

    ltvien Guest

    bài cũng hay đấy . .
     
  8. Mình vừa thi chuyển lớp, có bài liên quan đến pha chế dung dịch sau nhờ các bạn làm hộ:

    Trong 800ml của một dung dịch có chứa 11,2 gam KOH.
    a) Hãy tính nồng độ phần trăm của dung dịch này.
    b) Phải thêm bao nhiêu ml nước vào 200ml dung dịch này để được dung dịch KOH 0.1M.
     
  9. suabeovip

    suabeovip Guest

    trộn dung dịch A chứa KOH và dung dịch B chứa Ba(OH)2 theo tỉ lệ thể tích 1:1 được dung dịch C. Để chung hoà hết 400ml dung dịch C cần dùng 140ml dung dịch H2SO4 2M . Sau phản ứng đc 37,28g BaSO4 kết tủa. Tính nồng độ mol của dung dịch A và B biết các phản ứng xảy ra
    2KOH+ H2SO4---> K2SO4+2H2O
    Ba(OH)2 +H2SO4 ----> BaSO4 + 2H2O
     
  10. nkoccatinh

    nkoccatinh Guest

    n_SO_3=12:80=0,15(mol)
    n_Na_2O=0,2
    pthh: SO_3 +H2O ==> H_2SO_4
    0,15 0,15 mol
    A
    Na_2O +H_2_O==> 2NaOH
    0,2 0.4
    B
    H2SO4+2NaOH -==>Na2SO4+H2O
    số mọ bài cho 0,15 0.4 C
    số mol pư: 0,15 0,3 0,15
    số mol sau pư 0 0,1 0,15
    mA =0,15 x98=14,7
    mB ,mC tương tự
     
  11. nkoccatinh

    nkoccatinh Guest

    n_SO_3=12:80=0,15(mol)
    n_Na_2O=0,2
    pthh: SO_3 +H2O ==> H_2SO_4
    0,15 0,15 mol
    A
    Na_2O +H_2_O==> 2NaOH
    0,2 0.4
    B
    H2SO4+2NaOH -==>Na2SO4+H2O
    số mọ bài cho 0,15 0.4 C
    số mol pư: 0,15 0,3 0,15
    số mol sau pư 0 0,1 0,15
    mA =0,15 x98=14,7
    mB ,mC tương tự
     
  12. nkoccatinh

    nkoccatinh Guest

    tra loi

    n_SO_3=12:80=0,15(mol)
    n_Na_2O=0,2
    pthh: SO_3 +H2O ==> H_2SO_4
    0,15 0,15 mol
    A
    Na_2O +H_2_O==> 2NaOH
    0,2 0.4
    B
    H2SO4+2NaOH -==>Na2SO4+H2O
    số mọ bài cho 0,15 0.4 C
    số mol pư: 0,15 0,3 0,15
    số mol sau pư 0 0,1 0,15
    mA =0,15 x98=14,7
    mB ,mC tương tự
     
  13. nkoccatinh

    nkoccatinh Guest

    cho X VÀ Y LÀ HAI Đ HCL CÓ NỒNG ĐỘ KHÁC NHAU .NẾU TRỘN V1 LÍT ĐX VỚI V2 LÍT Đ Y CHO TÁC DUNG VOI HỖN HỢP KIM LOẠI Mg Al Cu thấy vừa đủ hoà tan các kim loại hoạt đông và thu được 358,4 ml khí H2(đktc) .õihoas phần kim loại không hoà tan rồi hoà tan õit thu dc coi H2SO4 thì cũng cần dùng một lượng giống như trên . biét V1 +V2 = 56ml . nồng độ M của Y lớn gấp 2 lần của X và (1/6)V1 lit X hoà tan vừa hết 1/2 lượng Al của hỗn hợp.
    a , viết các PTHH và tính C% của hỗn hợp kim loại
    b, tính mồng độ mol của X vaf Y .giả thiết các phản ứng xảy ra hoàn toàn
     
  14. tranbatin

    tranbatin Guest

    SO3+H2O->H2SO4(axit sunfuric)
    NA2O+H2O->2NAOH(naatrihidroxit)
    H2SO4+2NAOH->NA2SO4+2H2O(natri sunfat)
    nSO3=12:80=0,15mol
    nH2SO4=nSO3=0,15mol
    =>mH2SO4=0,15.98=14,7g
    nNA2O=12,4:62=0,2mol
    =>NAOH=nNA2O=0,2mol
    =>mNAOH=0,2.40=8g
    lập tỉ lệ: 0,15:1 > 0,2:2
    =>sau phản ứng,H2SO4 hết,NAOH dư
    =>tính số mol NA2SO4 dựa vào số mol H2SO4
    =>nNA2SO4=nH2SO4=0,15mol
    =>mNA2SO4=0,15.142=21,3
     
  15. tranbatin

    tranbatin Guest

    SO3+H2O->H2SO4(axit sunfuric)
    NA2O+H2O->2NAOH(naatrihidroxit)
    H2SO4+2NAOH->NA2SO4+2H2O(natri sunfat)
    nSO3=12:80=0,15mol
    nH2SO4=nSO3=0,15mol
    =>mH2SO4=0,15.98=14,7g
    nNA2O=12,4:62=0,2mol
    =>NAOH=nNA2O=0,2mol
    =>mNAOH=0,2.40=8g
    lập tỉ lệ: 0,15:1 > 0,2:2
    =>sau phản ứng,H2SO4 hết,NAOH dư
    =>tính số mol NA2SO4 dựa vào số mol H2SO4
    =>nNA2SO4=nH2SO4=0,15mol
    =>mNA2SO4=0,15.142=21,3
     
  16. httnha

    httnha Guest

    n [TEX]Na_2CO_3 [/TEX]=n [TEX]Na_2CO_3.10H_2O [/TEX] =[tex]\frac{m}{\ M}[/tex]=[tex]{\frac{5,72}{\ 286}[/tex]=0,02(mol)
    m [TEX]Na_2CO_3. [/TEX]=n*M=0,02*106=2,12(g)
    m [TEX]H_2O [/TEX]=D*V=1*44,28=44,28(g)
    mdd=5,72+44,28=50
    C%=[tex]\frac{2,12}{\50}*100[/tex]=4,24%
     
    Last edited by a moderator: 1 Tháng năm 2014
  17. httnha

    httnha Guest

    n HCl(1)=[tex]\mathrm{CM}*Vdd[/tex]=4*2=8(mol)
    n HCl(2)=[tex]\mathrm{CM}*Vdd[/tex]=0,5*1=0,5(mol)
    n HCl sau khi trộn=8+0,5=8,5(mol)
    Vdd HCl sau khi trộn=2+1=3(l)
    [tex]\mathrm{CM}[/tex]=[tex]{\frac{8,5}{\ 3}[/tex]=2,833(M)
     
    Last edited by a moderator: 1 Tháng năm 2014
  18. httnha

    httnha Guest

    Giả sử có 1 l dung dịch [​IMG] 98%
    1 l=1000 ml
    mdd=D*V=1,84*1000=1840(g)
    m [TEX]H_2SO_4[/TEX] =[tex]\frac{1840*98}{\100}[/tex]=1803,2(g)
    n [TEX]H_2SO_4[/TEX] = [tex]\frac{1803,2}{\98}[/tex]=18,4(mol)
    CM=[tex]\frac{18,4}{\1}[/tex]=18,4(M)
    n [TEX]H_2SO_4[/TEX] lúc sau = CM*Vdd=4*5=20(mol)
    m [TEX]H_2SO_4[/TEX] lúc sau = n*M=20*98=1960(g)
    m dd= [tex]\frac{1960*100}{\ 98}[/tex]=2000(g)
    Vdd=[tex]\frac{2000}{\1,84}[/tex]=1087(ml)=1,087(l)
     
  19. httnha

    httnha Guest

    a)Gọi a-n Fe
    b-n Mg
    56*a+24*b=8(g) (1)
    n H_2=\frac{4,48}{22,4}=0,2(mol)
    Fe +\frac 2HCl \to FeCl_2\uparrow + H_2
    a mol \rightarrow \ a mol
    Mg +\frac 2HCl \to MgCl_2\uparrow + H_2
    b mol \rightarrow \ b mol
    Ta có : a+b=0,2 (2)
    (1),(2) \Rightarrow \[TEX]\left{\begin{a=0,1}\\{b=0,1} [/TEX]
    m Fe=n*M=0,1*56=5,6(g)
    m Mg=n*M=0,1*24=2,4(g)
    %m Fe=[tex]\frac{5,6}{8} *100[/tex]=70%
    %mMg=100%-70%=30%
     
    Last edited by a moderator: 1 Tháng năm 2014
  20. nhoc_surita

    nhoc_surita Guest

    Đề bài,giải thử nhá

    Bài 1: Cần hoà tan bao nhiêu gam $K_2O$ vào 70,6 gam $H_2O$ để có đc dd KOH 14% ,biết có PƯ :
    $K_2O$ + $H_2O$ ----------------->2KOH
     
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY

-->