[Hoá 12] Phân biệt phenol và anilin

Status
Không mở trả lời sau này.
V

vic4ever

Trong chương trình phổ thông thì không thể phân biệt phenol và anilin bằng nước brom !

T

thuytrane1

nhung em thay co phan ung la neu du* dung dich brom thi cai ket tua trang cua phenol se dan dan tro thanh vang`

T

thuytrane1

nêu vay cong thuc C2H4O2 co may cong thuc tac dung dc voi NAOH
roi tiep toi trong chuong trinh thpt co nhung cau nhu kieu chat nao tac dung voi dung dich Br nhanh nhat khong ???

V

vic4ever

thuytrane1 said:
nhung em thay co phan ung la neu du* dung dich brom thi cai ket tua trang cua phenol se dan dan tro thanh vang`
Thì bởi vậy mới nói là ngòai chương trình ! Cái phản ứng này không có trong chương trình. Kết tủa tribrom phenol khi có brom dư sẽ tạo kết tủa màu vàng
tribrom phenol bromua (theo sách Cao Cự Giác)

V

vic4ever

thuytrane1 said:
nêu vay cong thuc C2H4O2 co may cong thuc tac dung dc voi NAOH
roi tiep toi trong chuong trinh thpt co nhung cau nhu kieu chat nao tac dung voi dung dich Br nhanh nhat khong ???
Theo mình thì chỉ có este và axit là tác dụng với NaOH.CÒn chất nào tác dụng với Br nhanh nhất thì tui ko biết

T

thanhhai1489

hix !! cứ theo sgk mà học , ji` fai? ....
đều td tạo kết tủa nhận bít thế nào đc

T

tranglovely

Re: phenol va anilin bang dung dich nuoc brom khong

thuytrane1 said:
phenol va anilin bang dung dich nuoc brom khong
Theo mình là dùng dd NaOH rồi thổi khí CO2 vào dd,khi đó ta có hiện tượng: phenol ko tan trong nước nên dd bị đục,bỏ xút vào thì phenol tan trong xút làm cho dd trong suốt,thổi CO2 vào thì phenol được tái tạo trở lại mà phenol lại ko tan trong nước nên dd hóa đục trở lại (C6H5ONa + CO2 + H2O -> C6H5OH + NaHCO3).Mong các bạn xem thử nha!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom