[Hoá 12] Peptit

O

o.0l0_o

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:mad: trời ơi cái bài này không hiểu gì hết trơn :mad: làm sao đây ai giúp mình với
Công thức nào sau đây của pentapeptit (A) thỏa điều kiện sau ?
hủy phân hoàn toàn 1 mol A thì thu được các α - amino axit là : 3 mol glyxin, 1 mol alanin, 1 mol valin. Thủy phân không hoàn toàn A, ngoài thu được các amino axit thì còn thu được 2 đipeptit : Ala-Gly ; Gly-Ala và 1 tripeptit Gly-Gly-Val.

:( có bác nào 12 thấy cái chương amin , amino , peptit :mad: khó k vậy :( hay do em càng ngày càng học *** đi nay thấy cái phần này nó ảo kinh thiên luôn :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
help me ^:)^^:)^
:confused: mà thủy phân hoàn toàn là gì ? còn thủy phân k hoàn toàn là gì :(( em mới chỉ nghe o xi hóa hoàn toàn và k hoàn toàn thôi :(:)(:)(:)((

P

phonglqd

1 mol penta peptit tạo ra 3 mol gly, 1 mol ala, 1 mol val.
vậy trông phân tử sẽ có 3 gly, 1 ala, 1 val.
mặt khác khi thủy phân ko hoàn toàn tao ra gly-ala, ala-gly và gly-gly-val
suy ra pen ta peptit đó là gly-ala-gly-gly-val

O

o.0l0_o

1 mol penta peptit tạo ra 3 mol gly, 1 mol ala, 1 mol val.
vậy trông phân tử sẽ có 3 gly, 1 ala, 1 val.
mặt khác khi thủy phân ko hoàn toàn tao ra gly-ala, ala-gly và gly-gly-val
suy ra pen ta peptit đó là gly-ala-gly-gly-val

:-j á à hiểu rồi ;) tks nhiều nhé :\"> giải thích thêm cho tớ định nghĩa của thủy phân hoàn toàn và k hoàn toàn đc k :p đc thì tkss nhiều nhiều :D

D

ducdao_pvt

Thủy phân hoàn toàn và thủy phân không hoàn toàn.

Ví dụ:

Peptit: Ala-Gly-Glu-Val

+ Thủy phân hoàn toàn: Ala, Glu, Glu, Val

+ Thủy phân không hoàn toàn: Ala, Ala-Gly, Gly-Glu-Val, Ala-Gly-Glu,...

P

phonglqd

cũng dễ hiểu mà bạn
Quá trình thủy phân: khi thủy phân( đun nóng với kiềm hoặc bazơ) pentapeptit trên thì các liên kết peptit trong phân tử sẽ bị cắt dần thành các tetrapeptit, tripeptit , đipeptit và cuối cùng là hỗn hợp các aminoaxit.

nói dễ hiểu hơn là khi bạn thủy phân ko hoàn toàn thì trong hỗn hợp có thể có đi, tri, tetra, pentapepit.( vì các liên kết peptit chưa bị cắt hết)

còn khi thủy phân hoàn toàn thì trong hỗn hợp chỉ có các amino axit thôi.( vì các liên kết peptit đã bị cắt hết)

O

o.0l0_o

cũng dễ hiểu mà bạn
Quá trình thủy phân: khi thủy phân( đun nóng với kiềm hoặc bazơ) pentapeptit trên thì các liên kết peptit trong phân tử sẽ bị cắt dần thành các tetrapeptit, tripeptit , đipeptit và cuối cùng là hỗn hợp các aminoaxit.

nói dễ hiểu hơn là khi bạn thủy phân ko hoàn toàn thì trong hỗn hợp có thể có đi, tri, tetra, pentapepit.( vì các liên kết peptit chưa bị cắt hết)

còn khi thủy phân hoàn toàn thì trong hỗn hợp chỉ có các amino axit thôi.( vì các liên kết peptit đã bị cắt hết)

à oke tks nhiều nha ;):khi (12)::khi (12)::khi (12)::khi (12)::khi (12)::khi (12):

Top Bottom