[Hoá 12] Một số câu hỏi ôn thi ĐH, CĐ

• Thread starter ngoi_sao_co_don9991
  • Ngày gửi
  • Replies 27
  • Views 2,443

N

ngoi_sao_co_don9991

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ể điều chế HCl bằng cách dùng một axit khác để đẩy HCl ra khỏi muối clorua ta có thể dùng: Câu trả lời của bạn:
A. H2SO4 đậm đặc
B. H3PO4
C. H2SO4 loãng
D. HNO3.

dap an la A
?????????????
tai sao vay
moi nguoi cung thao luan nghe

Last edited by a moderator:
C

chuthanhtiep

Cái thằng H2SO4 đậm đặc có tính oxh mạnh, là một axit rất háo nước, nó hút nước và đẩy HCl thoát ra dạng khí

D

darkangel196

Mình thắc mắc một tí, H2SO4đ,n là axit có tính oxh rất mạnh, vậy tại sao nó hok oxh Cl- trong muối clorua thành Cl2 luôn?

Y

youngyoung0

ể điều chế HCl bằng cách dùng một axit khác để đẩy HCl ra khỏi muối clorua ta có thể dùng: Câu trả lời của bạn:
A. H2SO4 đậm đặc
B. H3PO4
C. H2SO4 loãng
D. HNO3.

dap an la A
?????????????
tai sao vay

Điều chế khí HCL bằng phương pháp sunfat

NaCL rắn + H2SO4 đậm đặc ở 250 độ mới có phản ứng xảy ra -->HCL

+ so sánh khả năng khử của nhóm VII :
F-<Cl-<Br-<I-

vậy HCL là chất khử rất yếu nên không thể phản ứng với H2SO4
ngược lại HBr , HI thì phản ứng xảy ra được nên người ta không dùng pp này để điều chế HBr , HI

I

imbaq

Vì phản ứng tạo Muối SO4 , đồng thời tạo HCl ở thể khí ( đc ưu tiên trong pư trao đổi ) . Tương tự HF cũng đc . Tuy nhiên HBr và HI lại ko phải khí . Vì vậy 2 pư này đặc biệt chỉ điều chế đc 2 trong 4 halogen mạnh là Cl và F .
Vài suy nghĩ cá nhân :D. Sai sót xin đc chỉ giáo

D

darkangel196

Nhưng nếu tạo ra HCl như thế nghĩa là hok có sự oxh khử ở đây, vậy cần đặc nóng để làm gì nhỉ, cái mình hỏi là ở đó, có gì khác nhau giữa loãng và đặc nóng nếu như hok sử dụng đến tính oxh mạnh, còn nếu muốn sử dụng tính háo nước thì đề ra đâu có bắt fải thu HCl dạng khí đâu, nó tạo ra ở dạng dd vẫn được mà, mình ngu fần này quá =.= Àh, nhân tiện cho mình hỏi có pứ này xảy ra hok: NaCl + H2SO4loãng---->?

H

htd29

Nhưng nếu tạo ra HCl như thế nghĩa là hok có sự oxh khử ở đây, vậy cần đặc nóng để làm gì nhỉ, cái mình hỏi là ở đó, có gì khác nhau giữa loãng và đặc nóng nếu như hok sử dụng đến tính oxh mạnh, còn nếu muốn sử dụng tính háo nước thì đề ra đâu có bắt fải thu HCl dạng khí đâu, nó tạo ra ở dạng dd vẫn được mà, mình ngu fần này quá =.= Àh, nhân tiện cho mình hỏi có pứ này xảy ra hok: NaCl + H2SO4loãng---->?
bạn ơi bạn nên chú ý điều kiện phản ứng trao đổi , hok thể tạo ra tạo ra ở dạng dd đc đâu
điều kiện để xảy za p/u là: sau fan ứng fai tạo za chất kết tủa . chất khí hoặc chất điên li yếu chính vì vậy mà cần dùng dd H2SO4 đặc nóng bạn ạh
======> NaCl + H2SO4 loãng ko có p/u này bạn ạh :D

P

pk_ngocanh

A. H2SO4 đậm đặc
B. H3PO4
C. H2SO4 loãng
D. HNO3.

dap an la A
?????????????
tai sao vay
đáp án là A chẳng có gì phải tranh cãi
- đây là phương pháp sulfat
- sử dụng H2SO4 vì đây là axit rẻ tiền , sẵn điều chế trong công nghiệp
còn bạn hỏi vì sao lại hok ra Cl2 hả : H2SO4 đúng là có tính oxi hóa , nhưng NaCl hok có tính khử , bản chất đây là phản ứng trao đổi giữa muối + axit --> muối mới + axit yếu hơn , ng` ta xài axit đặc, muối khan mà hok dùng dung dịch vì .... chắc là sợ tốn kém :D

X

xuantungaut2t

ko co bai de ma lam co
hjxhjxhjx
ai co bai nao post len dj

Thích thì chiều anh

Nhỏ từ từ [TEX]HCl [/TEX]vào 100 ml dung dịch [TEX]NaOH [/TEX]1M + [TEX]NaAlO_2[/TEX] 1,5M. Sau 1 thời gian thu được 7,8 gam kết tủa. Thể tích dung dịch [TEX]HCl[/TEX] 1M đã dùng là
A: 200 ml
B: 300 ml
C: 400 ml
D: Đáp án khác

bài này dễ vui thôi các bác nhé

X

xuantungaut2t

Đáp án của các bác chưa đúng rồi. Đáp án của em khác cơ!!!
Còn bác tưởng tượng được ra pt của nó mà ngồi tính được thì nhanh đấy
Bài này ko dễ đâu.

Bác vừa bảo là dễ xong, làm em bị mắc lừa =(( , nhẹ dạ cả tin quá

thế đề thi mới lừa được chú chứ. Chú mà làm ngon hết thì thủ khoa à?

Last edited by a moderator:
D

darkangel196

D. Cả A và C đều đúng hả bạn? ************************************************************************************************************************************************....................

X

xuantungaut2t

D. Cả A và C đều đúng hả bạn? ************************************************************************************************************************************************....................

mãi mới có người tìm ra đáp án
bài này mục đích tớ đánh mạnh vào tính chủ quan của các bác vì nó có thể có 2 trường hợp. Đáp án bài này là D đáp án khác.
Mong rằng với câu hỏi này các bạn sẽ ko bị đánh lừa thêm lần nào nữa nhé
Cảm ơn Darkangel196 đã tìm ra

H

htd29

Thích thì chiều anh

Nhỏ từ từ [TEX]HCl [/TEX]vào 100 ml dung dịch [TEX]NaOH [/TEX]1M + [TEX]NaAlO_2[/TEX] 1,5M. Sau 1 thời gian thu được 7,8 gam kết tủa. Thể tích dung dịch [TEX]HCl[/TEX] 1M đã dùng là
A: 200 ml
B: 300 ml
C: 400 ml
D: Đáp án khác

bài này dễ vui thôi các bác nhé
Bài này mình za ý A : 400:2= 200ml :)
do sau phản ứng tạo za 0,1mol Al(OH)3 ==> NaOH phản ứng hết
===> n(HCl) = 0,2mol====> V=200ml
:)

Top Bottom