[Hóa 12]Gluxit - Các phản ứng dễ nhầm lẫn

L

lehoanganh007

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình post bài này để giúp các bạn ko bị nhầm lẫn về một số phản ứng như tráng bạc của Gluxit

1.Glucozo
Tham gia phản ứng tráng bạc
CH2OH-(CHOH)4-CHO + 2[Ag(NH3)2]+ + 2OH- ---> CH2OH(CHOH)4COOH + 2Ag + 3NH3 + H2O]
hay:
CH2OH-(CHOH)4-CHO + Ag2O --> CH2OH(CHOH)4COOH + 2Ag
Sản phẩm tạo thành là Acid Gluconic : CH2OH(CHOH)4COOH
Tham gia phản ứng khử Cu(OH)2 thành kết tủa đỏ gạch Cu2O
CH2OH-(CHOH)4-CHO + 2Cu(OH)2 ---> CH2OH(CHOH)4COOH + Cu2O + 2H2O
Phản ứng với nước Fehling ( gồm hai dung dịch đồng Sunfat và dung dịch muối kép natrri tactrat trong NaOH dư
Có thể viết một cách đơn giản gióng Andehit như sau :
RCHO + 2Cu(OH)2 + NaOH ---> RCOONa + Cu2O + 3H2O
2. Fructozo : Cho hầu hết các phản ứng như Glucozo kể cả tráng bạc và khử Cu(OH)2 ( do có thể chuyển thành Andehit qua trung gian Enol ) nên cũng là một đường khử
Chú ý : Để phân biệt Glucozo và Fructozo người ta dùng Br2 sau đó dùng FeCl3 , Chỉ Glucozo mới tạp phức màu vàng xanh với ion Fe3+
3. Saccarozo
Phản ứng với vôi sữa
C12H22O11 + Ca(OH)2 + H2O --> C12H22O11.CaO.2H2O
Khi thổi khí Co2 vào dung dịch sẽ kết tủa CaCO3 và tái tạo dung dịch Saccarozo
KO phản ứng dc như một Andehit
- ko tráng gương ( bản thân Saccarozo ko tráng gương dc mà khi tham gia thủy phân với xúc tác Acid vô cơ thì tạo thành 2 đường đơn và tráng gương dc , tuy nhiên thủy phân trong moi trường ko điều kiện thì ko tái tạo dc chức Andehit )
-Ko khử dc Cu(OH)2 và nước Fehling
4. mantozo
Do nhóm -OH ở vòng Glucozo thứ hai có thể mở vòng về dạng andehit nên mantozo là một đường khử
- Tham gia tráng gương
- Khử Cu(OH)2 và nước Fehling

-------------------------------------------
Bạn nào có thắc mắc cứ hỏi tại đây nhé

L

ladyfirst

Chương này khá dễ , 1 số điều cẫn nhớ và thường đc ra đề như

(glu = glucozo , fruc = fructozo , sacca = saccarozo)
- glu hay fruc thì khi td CU(OH)2 cho kết tủa thì nhớ là cho 1 Cu2O
- 1 glu ----> 2Ag
- 1 sacca thủy phân cho 2 glu còn matozo thủy phân cho 1 glu + 1 fruc
- nên nhớ sacca , mantozo , tinh bột , xenlulozo đc cấu tạo từ alpha hay beta glucozit
- glu lên men thành rượu thì
1glu ---> 2C2H5OH 1glu -----> 2CO2

180---------92-----------180---------88

(sẽ bổ sung)

D

dinhan

ờ về vấn đề fructozo có tham gia pu tráng bạc hay ko tui thấy còn nhiều tranh cãi, thầy dạy hóa tui nói ko thể dùng pư tráng bạc để pb glu và fruc nhưng về bản chất ko thể nói fruc tham gia phản ứng tráng bạc vì nó có trực tiếp phản ứng đâu, nhưng thầy Cao Cự Giác (tác giả cuốn bộ đề trắc nghiệm hh) thì lại viết và tui cũng đã trực tiếp gọi điện hỏi thì nói có. KO biết đi thi mà có câu này thì chọn thế nào nhẩy?

S

saobanglanhgia

dinhan said:
ờ về vấn đề fructozo có tham gia pu tráng bạc hay ko tui thấy còn nhiều tranh cãi, thầy dạy hóa tui nói ko thể dùng pư tráng bạc để pb glu và fruc nhưng về bản chất ko thể nói fruc tham gia phản ứng tráng bạc vì nó có trực tiếp phản ứng đâu, nhưng thầy Cao Cự Giác (tác giả cuốn bộ đề trắc nghiệm hh) thì lại viết và tui cũng đã trực tiếp gọi điện hỏi thì nói có. KO biết đi thi mà có câu này thì chọn thế nào nhẩy?
:D Fructose là đường khử. Đó là chân lý, bàn cãi nhiều mần chi, hehe
Còn nhận biết thì chỉ cần dùng phản ứng với Brom là đủ, Fructose ko phản ứng với Br2 còn Glucose thì tác dụng, tạo thành acid gluconic, do đó làm mất màu dung dịch Brom. :>

K

keshichilly

dinhan said:
đồng ý với bạn nì lun :)
sao đêy nhỉ

H

huchao765

:D Fructose là đường khử. Đó là chân lý, bàn cãi nhiều mần chi, hehe
Còn nhận biết thì chỉ cần dùng phản ứng với Brom là đủ, Fructose ko phản ứng với Br2 còn Glucose thì tác dụng, tạo thành acid gluconic, do đó làm mất màu dung dịch Brom. :>

@-)@-)@-) Anh Ngọc nói vậy là sao
Cà Glucozo và Fructozo đều pu với Brom mà:p
Dùng thêm d2 FeCl3 để nhận b't

p/s: Cung có những ý kiến như anh là chỉ ca62n dùng brom. Anh giải thik chi tiêt :D

D

dungdaica279

thank pan nha************************************************************************************************....!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

H

hlacom

về bản chất thì fruc có nhóm xeton ko có nhóm andehit nên không có tính chất của anđehit. sở dỉ nó có tính chất của anđehit là do bị chuyển hóa thành glu. mà sự chuyển hóa này chỉ xãy ra trong môi trường kiềm do đó các pu với Cu(OH)2, [Ag(NH3)2]OH đều có môi trường kiềm nên fruc tham gia được. còn pu với nước brom trong môi trường axit nên fruc ko bị chuyển hóa do đó fruc ko pu?

Last edited by a moderator:
H

hlacom

còn về phản ứng với brom trong điều kiện khác thì về nguyên tắc br2 có thể thế bất kì H nào ở gốc hiđrocacbon, pu cộng...Nhưng quan trọng là trong điều kiện nào. Ở đây ta đang nói tính khử của anđehit và tínhôxi hoa của Br2 + H2O

N

nguvatru

Vậy cho em hỏi cấu tạo những sacarit nào là anpha những sacacrit nào là Bêta vậy?

V

viquelinh

Trong sách có mà:
Glu có 2 dạng là anpha và bêta
Fru : beta
Sac: anpha-glucozo và beta- fructozo
Man: 2 anpha-glucozo
Tinh bọt : anpha-glu
Xenlulozo: beta- glucozo

C

chemistvantrunga2

có cách nào để nhớ chỗ nối glucozit không? của sacca, matoz .....................................

H

hocsinh_k48a2

1.Để nhận biết fruc và glu thì chỉ cần dùng nước Br2 là đủ
2.Axeton tuy ko pư với nước br2 nhưng vẫn pư với Br2 với xúc tác CH3COOH

T

traitimbinhyen_94

Mình post bài này để giúp các bạn ko bị nhầm lẫn về một số phản ứng như tráng bạc của Gluxit

1.Glucozo
Tham gia phản ứng tráng bạc
CH2OH-(CHOH)4-CHO + 2[Ag(NH3)2]+ + 2OH- ---> CH2OH(CHOH)4COOH + 2Ag + 3NH3 + H2O]
hay:
CH2OH-(CHOH)4-CHO + Ag2O --> CH2OH(CHOH)4COOH + 2Ag
Sản phẩm tạo thành là Acid Gluconic : CH2OH(CHOH)4COOH
Tham gia phản ứng khử Cu(OH)2 thành kết tủa đỏ gạch Cu2O
CH2OH-(CHOH)4-CHO + 2Cu(OH)2 ---> CH2OH(CHOH)4COOH + Cu2O + 2H2O
Phản ứng với nước Fehling ( gồm hai dung dịch đồng Sunfat và dung dịch muối kép natrri tactrat trong NaOH dư
Có thể viết một cách đơn giản gióng Andehit như sau :
RCHO + 2Cu(OH)2 + NaOH ---> RCOONa + Cu2O + 3H2O
2. Fructozo : Cho hầu hết các phản ứng như Glucozo kể cả tráng bạc và khử Cu(OH)2 ( do có thể chuyển thành Andehit qua trung gian Enol ) nên cũng là một đường khử
Chú ý : Để phân biệt Glucozo và Fructozo người ta dùng Br2 sau đó dùng FeCl3 , Chỉ Glucozo mới tạp phức màu vàng xanh với ion Fe3+
3. Saccarozo
Phản ứng với vôi sữa
C12H22O11 + Ca(OH)2 + H2O --> C12H22O11.CaO.2H2O
Khi thổi khí Co2 vào dung dịch sẽ kết tủa CaCO3 và tái tạo dung dịch Saccarozo
KO phản ứng dc như một Andehit
- ko tráng gương ( bản thân Saccarozo ko tráng gương dc mà khi tham gia thủy phân với xúc tác Acid vô cơ thì tạo thành 2 đường đơn và tráng gương dc , tuy nhiên thủy phân trong moi trường ko điều kiện thì ko tái tạo dc chức Andehit )
-Ko khử dc Cu(OH)2 và nước Fehling
4. mantozo
Do nhóm -OH ở vòng Glucozo thứ hai có thể mở vòng về dạng andehit nên mantozo là một đường khử
- Tham gia tráng gương
- Khử Cu(OH)2 và nước Fehling

-------------------------------------------
Bạn nào có thắc mắc cứ hỏi tại đây nhé

Mình chưa nghe đến tên nước fehling bjo cả?
Bạn có thể cho minh biết rõ hơn không ?

H

hetientieu_nguoiyeucungban

Mình chưa nghe đến tên nước fehling bjo cả?
Bạn có thể cho minh biết rõ hơn không ?
Thuốc thử Fehling có màu chàm đậm của ion phức [Cu(C4H4O6)2]2-. Khi tác dụng với anđehit hay monosacarit tạo Cu2O đỏ. Pứ xảy ra khi đun nóng:
2Na2[Cu(C4H4O6)2] + NaOH + CH3CHO + H2O = Cu2O + CH3COONa + 2H2C4H4O6 + 2Na2C4H4O6
Mà NaOH là 10% nhé!

A

alexsandro_94

Bạn nào có thông tin về những vật chất chứa nhiều gluxit hay gluxit có trong những động thực vật ji` thì post tớ cái nhá Tks nhìu

Top Bottom