[Hoá 11]Phản ứng gây tranh cãi!!!

D

ducphamminh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn cho mình hỏi với!
Trong bài kiểm tra 15 phút của mình, có một câu: điều chế NO2 từ NaNO2
Cô mình bảo là cho NaNO2 tác dụng với HNO3 nhưng phương trình đó không thể cân bằng được. Mà mình cũng chẳng biết làm thế nào khác. Bạn nào biết thì giúp mình với!!!

Z

zero_flyer

Cô mình bảo là cho NaNO2 tác dụng với HNO3 nhưng phương trình đó không thể cân bằng được. Mà mình cũng chẳng biết làm thế nào khác. Bạn nào biết thì giúp mình với!!!

hiz hok biết mình làm đúng hok nữa
[tex]NaNO_2+HNO_3=>NaNO_3+HNO_2[/tex]
[tex]3HNO_2=>HNO_3+2NO+H_2O[/tex]
[tex]2NO+O_2=>2NO_2[/tex]

P

pinkaka

tớ nghĩ là ko được đâu bạn, sao từ HNO2 phân huỷ ra HNO3 với NO,
tớ biết là NaNO2 không điều chế trực tiếp được NO2, nhưng cách của zero_... nghe không ổn

Z

zero_flyer

mình không biết là pư đầu tiên có đúng không thôi chứ phản ứng thứ hai là chắc chắn đúng roài
HNO2 là axit yếu, kém bền, chỉ tồn tại trong dd loãng. Khi đặc hoặc nóng dễ bị phân huỷ, nên HNO2 chỉ cần thêm nhiệt độ vào là tèn tén ten
[tex]3HNO_2=>HNO_3+2NO+H_2O[/tex]

P

pinkaka

tớ ko thấy zero.. làm vậy được đâu, sao từ HNO2 tạo ra NO với HNO3 được,
tớ công nhận từ NaNO3 ko điều chế trực tiếp được NO2/, nhưng nếu làm như zero thì tớ nghĩ không đúngCOLOR]

Z

zero_flyer

cái này hok phải là hok dc, chẳng qua là cậu không biết mà thôi, đương nhiên là tớ có sách nói về cái này, tớ đâu điên mà đi phang bừa thế^^. Cậu coi dùm tớ pư đầu tiên có xảy ra hok, nếu có thì tớ đúng nhá.

H

hobgoblin

các bác nói thế làm sao em nó hiểu!!! Em xem qua rồi thấy imba nhất chỉ có cái N+5 thay đổi số OXH Na+1 max hóa trị rồi nếu kể các sản phẩm khác ra thì không imba cho lắm
mà cái PT NaNO_2+HNO_3=>NaNO_3+HNO_2 là hoàn toàn không có thật :D
Em nói thế cũng chỉ là ý kiến riêng sai đùng kêu nha!!!
Nếu có gì mới mình sẽ Update lên sau cho bạn!!! Have fun :))

G

goodboy_1507

Các bác cứ tranh cãi nhiều làm gì Chỉ có làm thí nghiệm mới biết được nhân đây các bác cho em biết Hiđrô có phản ứng với [tex]H_2SO_4[tex] Có hai điều mà học sinh chúng ta nên nhớ : 1.Thầy luôn đúng \forall bài toán 2.Nếu thầy sai xem lại điều 1 Trích câu nói nổi tiếng của nhà toán học lỗi lạc Vlađimia Pu-Tuyển Tiếng Việt gọi là Hà Thanh Tuyển (em họ của Vlađimia Pu-tin ) Trường THPT TT Hưng Nhân hix hix xem xong nhớ bấm cảm ơn nhé[/tex]

P

pinkaka

uh tớ công nhận HNO2 là axit yếu, đãng trí quá, quên mất tiêu ;)) nhưng tớ nghĩ cái đầu tiên ko xảy ra đâu, HNO2 yếu mà

Z

zero_flyer

mình cũng hok tin vào cái pư đầu tiên nhưng chủ topic bảo cô giáo bạn ý nói cho HNO3 t/d với NaNO2, nếu khôgn như thế thì như thế nào

D

ducphamminh

Mình nghĩ phản ứng đầu tiên của bạn zero không đúng. Mình chưa thấy nó bao giờ. Bạn có thể chỉ rõ bạn lấy ở đâu không?

T

tobzo

Mình cũng không hiểu cách cô bạn, nhưng có thể làm thế này:
NaNO2 + H2O2 ----> NaNO3 + H2O
3Cu + 4H2SO4 + 8NaNO3 -----> 4Na2SO4 + 3Cu(NO3)2 + 2NO + 4H2O
2NO + O2 ----> 2NO2

P

pinkaka

mình chưa nhìn thấy cái phẩn ứng đầu của tobzo bao giờ (lại lí sự cùn rồi) chắc tại mình biết ít (mới mười mấy tuổi đầu mà sống chưa được bao lâu nên hiểu biết hạn hẹp) nghe cái pu của tobzo cũng xuôi xuôi, nhưng zero hỏi lại bạn ấy xem nào, tại sao NaNO2 + HNO3 ---> NaNO3 + HNO2, tớ thấy nó cũng xuôi xuôi ( đừng cười nhá: vì nó phù hợp OXH-K mà) tớ kém hoá, xin cái đại ka suy xét rồi giảng giải

T

tobzo

mình chưa nhìn thấy cái phẩn ứng đầu của tobzo bao giờ (lại lí sự cùn rồi) chắc tại mình biết ít (mới mười mấy tuổi đầu mà sống chưa được bao lâu nên hiểu biết hạn hẹp) nghe cái pu của tobzo cũng xuôi xuôi, nhưng zero hỏi lại bạn ấy xem nào, tại sao NaNO2 + HNO3 ---> NaNO3 + HNO2, tớ thấy nó cũng xuôi xuôi ( đừng cười nhá: vì nó phù hợp OXH-K mà) tớ kém hoá, xin cái đại ka suy xét rồi giảng giải

NaNO2 + HNO3 ---> NaNO3 + HNO2 phản ứng này không có đâu bạn ạ.
Giảng giải thì tớ còn gà lắm, chỉ biết thừa nhận và áp dụng thôi.

Top Bottom