[Hoá 11] Hoá hữu cơ

H

huntex

CTPT thì biết rồi nhưng chất đó khi +H2 thì tạo ra chất có công thứ là C10H20O HICHIC vì ko nghĩ ra nên tớ đã trong kiểm tra bồi sáng nay xót quá. :(( :(( :(( :(( :(( :(( h

P

phanhuuduy90

C_C_C6H4-CH3
----C
gốc C_C__ đính vào vị trí thứ 2trên vòng bezen
--------
C
gốc CH3 đính vào vị trí 5 trên vòng bezen

H

huntex

ông ghi thiếu nhóm OH liên kết với nhóm fenol nhưng cái tôi hỏi là nó tác dụng với H2 như thế nào để được chất có CTPT là C10H20O ấy mà chất C10H20O mà khổ cái nữa là chất có CTPT C10H20O này có đồg phân cis-trans nữa mới chết chứ :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((

H

huntex

tiện thể cho tớ hỏi luôn axit xiclohexyl etanoic và axit 1-metyl xiclohexan cacboxylic là gì và điều chế chúng từ metylen xiclohexan làm mau giúp tớ nhé

N

ngucu

bạn cứ thế Cl vào vòng rồi xt AlCl3 , t rồi chuyển nó thành nhánh -CH3, sau đó xử lý cho nó ra cái cần

L

lehoanganh007

huntex said:
ông ghi thiếu nhóm OH liên kết với nhóm fenol nhưng cái tôi hỏi là nó tác dụng với H2 như thế nào để được chất có CTPT là C10H20O ấy mà chất C10H20O mà khổ cái nữa là chất có CTPT C10H20O này có đồg phân cis-trans nữa mới chết chứ :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((
lúc đầu tui nghĩ là cộng H để biến thành Xiclo nhưng mà lại có đồng phân cis trans thì có lẽ nó là XicloAnken

H

huntex

chán quá sao hôm nay ko ai lên mang hết à đừng để tớ nói chuyện 1 mình thế này chứ :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((

L

lehoanganh007

huntex said:
tiện thể cho tớ hỏi luôn axit xiclohexyl etanoic và axit 1-metyl xiclohexan cacboxylic là gì và điều chế chúng từ metylen xiclohexan làm mau giúp tớ nhé
Làm như ngucu í , cái acid đầu tiên thì thế Cl vào vòng sau đó thủy phân thành rượu
rồi cộng C2H5COOH vào thành chức Este rồi lại thủy phân ngược thành Acid
cái còn lại tương tự nhe
Còn một cách nữa nhưng nhiều phương trình lắm

Top Bottom