[Hoa 10] Liên kết hoá học

S

suphu_of_linh

Có 2 loại liên kết cơ bản là liên kết ion và liên kết cộng hoá trị

LIÊN KẾT ION: Được hình thành do lực hút tĩnh điện của 2 ion trái dấu. Bản chất của liên kết là sự xen phủ các obitan

Ví dụ: phân tử NaBr

Na nhường hẳn 1 electron cho Br, nên Na chuyển thành ion dương Na+, Br chuyển thành ion âm Br-. Hai ion trái dấu hút nhau bằng lực hút tĩnh điện tạo thành phân tử

Còn LIÊN KẾT CỘNG HOÁ TRỊ là liên kết đc hình thành do 2 nguyên tử có độ âm điện xấp xỉ nhau, cùng góp chung e để liên kết

Ví dụ: Phân tử H2.

H: 1s1

Có 1 s ở obitan s, bình cầu. Khi bắt đầu liên kết, hạt nhân của 1H sẽ hút là mây điện tích âm (obitan) của nguyên tử H kia, đồng thời hạt nhân của H kia cũng vậy, obitan s của H này.

Khi lại gần nhau, ngoài lực hút còn có lực đẩy giữa 2 obitan của 2H. Khi 2 lực ngược chiều đẩy, hút này cân bằng, thì 2 obitan của 2H sẽ xen phủ 1 phần trong không gian, tạo nên 1 không gian có mật độ điện âm lớn. Nên hạt nhân sẽ hút phân điện tích âm đó...và kết quả là phân tử H2 được hình thành

Như vậy về bản chất, liên kết cộng hoá trị cũng là liên kết ion, hình thành do lực hút tĩnh điện. Nhưng độ phân cực của 2 loại liên kết này khác nhau.
Nên có 1 quy ước là...hiệu độ âm điện của 2 ngtố trong ptử > 1,7 là liên kết ion, < 1,7 là cộng hoá trị....

~~~~~~~~~~~~~

@iamquenmay iu me:...thực ra nó dễ hỉu lắm, chỉ cần tưởng tượng 1 tẹo là hiểu đc hết bản chất ngay bạn ạ...^^!

Last edited by a moderator:
P

pttd

@ suphu of linh : bạn nhầm mất định nghĩa về bản chất của liên kết ion đó.
Bản chất của liên kết ion là sự nhường hẳn e (nguyên nhân tạo ra các ion ), do đó liên kết ion được tạo ra nhờ lực hút tĩnh điện giữa các ion
còn sự xen phủ AO(obitan nguyên tử) mà bạn nói tới là định nghĩa của liên kết xich ma(xen phủ trục) và liên kết pi (xen phủ bên của AO, có trong các liên kết hai, ba).
Xem lại giùm mình với!!!!!!!!!

S

suphu_of_linh

@ suphu of linh : bạn nhầm mất định nghĩa về bản chất của liên kết ion đó.
Bản chất của liên kết ion là sự nhường hẳn e (nguyên nhân tạo ra các ion ), do đó liên kết ion được tạo ra nhờ lực hút tĩnh điện giữa các ion
còn sự xen phủ AO(obitan nguyên tử) mà bạn nói tới là định nghĩa của liên kết xich ma(xen phủ trục) và liên kết pi (xen phủ bên của AO, có trong các liên kết hai, ba).
Xem lại giùm mình với!!!!!!!!!

ưm, liên kết ion đúng như pttd nói, nhưng có lẽ mình nói hơi dông dài nên để các bạn hỉu nhầm..=.=... Sr ná...:)

Còn liên kết pi, xick ma thì bản chất nó là liên kết cộng hoá trị còn gì :|

A

anha1_193

có ai giúp mình được ko
có cách nào ko cần dựa vào độ âm điện mà có thể biết được liên kết trong phân tử ko?
cảm ơn trước

N

nhokmaruco

mình nghĩ là vẫn có cách, như sự phân biệt giữa liên kết ion, và liên kêt cộng hoá trị, thì dễ phân biệt, đúng ko
tại vì, liên kết ion thường giữa, kim loại điển hình, và phi kim điển hình...còn lại thì là liên kêt cộng hôá trị
còn nếu phân biệt, giữa liê kết có phân cực hay ko thì phải xem độ âm điện, ko co cách khác

A

anha1_193

cân bằng hộ phương trình nhé
Cr2S3+Mn(NO3)2+K2CO3==> K2CrO4+K2MnO4=CO2+NO+K2SO4
CnH2n+1OH + K2Cr2O7 +H2SO4==>Cr2H4O2+Cr2(SO4)3+K2SO4+CO2+H2O

Top Bottom