Hóa 10 -Câu hỏi về khái niệm chất xúc tác phản ứng hoá học?

D

ducmanh2111

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Định nghĩa nào sau đây là đúng?
  • Chất xúc tác là chất làm thay đổi tốc độ phản ứng, nhưng không bị tiêu hao trong phản ứng.
  • Chất xúc tác là chất làm tăng tốc độ phản ứng, nhưng không bị tiêu hao trong phản ứng.
  • Chất xúc tác là chất làm tăng tốc độ phản ứng, nhưng bị thay đổi trong phản ứng.
  • Chất xúc tác là chất làm thay đổi tốc độ phản ứng, nhưng bị tiêu hao không nhiều trong phản ứng.
Đáp án là A.
Mọi người giải thích giúp em với!
Em cám ơn

Last edited by a moderator:
C

cuncon_baby

Đáp án là A.
Mọi người giải thích giúp em với!
Em cám ơn
Tớ lại nghĩ là câu B bạn ạ. Đây là một định nghĩa mà.
Chất xúc tác như một nhân tố kích thích quá trình phản ứng giữa các chất nhanh hơn và tham gia vào phản ứng nên nó không bị thất thoát ra ngoài

H

hokthoi

cái này đáp án là A vì có chất xúc tác làm chậm tốc độ phản ứng nữa

N

ngay_hanh_phuc_rk

theo minh câu b hay câu d đều đúng
nếu như nói như kiểu lí thuyết thì câu b đúng vì chất xúc tác là một chất làm tăng tốc độ phản ứng nhưng không bị tiêu hao trong phản ứng
nhưng nếu nói theo kiểu thí nghiệm thực tế thì câu d đúng sau khi phản ứng kết thúc thì chất xúc tác bị mất hết hoạt tính và cần tái sinh chất xúc tác
hihi đó là cách nghĩ của mình không biết có đúng không nữa nhưng chắc cũng giúp được các bạn phần nào

T

tungpro39

Câu A là đúng nhất
Chất xúc tác tham gia vào PỨ và đc tái tạo lại sau PỨ nên nó ko bị thất thóat đi
Tất cà PỨHH đều là 1 PỨ thuận nghịch, nhưng do PỨ theo 1 chiều nào đó mạnh hơn rất nhìu lần chiều ngược lại nên ta mới có khái niệm là PỨ 1 chiều
Chất xúc tác làm cho PỨHH mau đạt trạng thài cân bằng, nó có thể làm tăng cũng có thể kiềm hãm PỨ
Lấy 1 VD ra mà đối chứng w thầy cô

T

tungpro39

Câu A là đúng nhất
Chất xúc tác tham gia vào PỨ và đc tái tạo lại sau PỨ nên nó ko bị thất thóat đi
Tất cà PỨHH đều là 1 PỨ thuận nghịch, nhưng do PỨ theo 1 chiều nào đó mạnh hơn rất nhìu lần chiều ngược lại nên ta mới có khái niệm là PỨ 1 chiều
Chất xúc tác làm cho PỨHH mau đạt trạng thài cân bằng, nó có thể làm tăng cũng có thể kiềm hãm PỨ
Lấy 1 VD ra mà đối chứng w thầy cô

C

cf2196

Theo mình đáp án là B, vì nếu làm giảm tốc độ phản ứng thì nó là chất ức chế rồi.

Top Bottom