HMF Confess HMF Confession 379: STRESS vì học online!

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[14/10/2021 23:28:21]

Em chào mọi người, em đang học lớp 10 và đây cũng là lần đầu tiên em viết cfs :((
Nửa đêm nửa hôm mà em stress vì một môn học quá nên phải lội lên viết một cái cho thỏa nỗi lo cho vơi nỗi lắng :vvvv
Em vào học cũng được vài tuần và sự tình là em không theo kịp lớp mọi người ạ, cô dạy 1 yêu cầu 10 và cuối cùng các bạn làm được 20 =((.
Chắc có lẽ một phần là do em học lớp chuyên và toàn bạn giỏi nhưng em không ngờ mình lại chênh lệch đến vậy =(( Em đã le lói ý nghĩ trong đêm là muốn chuyển lớp cho xong, nhưng em sợ bố mẹ sẽ không đồng ý và không biết phải đối diện bạn bè ra sao. Nếu xin chuyển lớp, em có phải trả giá cho sự bồng bột này không vậy mọi người TT
Áp lực học tập và sự kỳ vọng của gia đình làm em thấy bất lực quá mong mọi người giải đáp giúp em với ạ :(((

P/s: Ko sao bạn ạ, mỗi người có năng lực khác nhau mà, quan trọng là bạn có chịu cố gắng hay không. Bạn bè làm đc 20 thì mình làm đc 5 đi nhưng mình nhờ họ hỗ trợ chỉ mình sao, rồi tự lực cố gắng thêm thì tối thiểu mình cũng được 10, rồi cố thêm nữa là 15 :3 . Mình học chung vs lớp toàn siêu nhân nè, yêu cầu 10 làm 100 ko á nhưng mình thấy vậy cũng vui, ở chung với người giỏi thì tự nhiên mình cũng giỏi chưa kể kết bạn được với nhau thì càng vui, người thông minh hay có khiếu hài hước lắm :v

---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

ThanhThuy0511

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tám 2020
153
345
61
17
Bến Tre
Trường THCS Nhuận Phú Tân
Mình cũng đang gặp vấn đề như bạn đây. Mình đang học 1 lớp nâng cao, nhưng thật sự mình theo không kịp. Đỉnh điểm là hôm nay, mình luôn tự tin về các bài kiểm tra hay điểm số. Nhưng hôm nay mình thật sự rất thất vọng về chính bản thân mình! Cụ thể điểm kiểm tra 15 phút của mình ở môn văn chỉ 7 điểm, thật sự quá thấp so với mình, lịch sử và công nghệ đều ở mức 8.5. Điểm số như vậy do mình quá tự tin? Hay do mình không theo kịp bạn bè đến nỗi thua xa nhiều bạn trong lớp? Mình mệt rồi, hôm nay mình thật sự rất mệt mỏi, có lẽ mình bị áp lực bởi những con số mất rồi! Nhưng mình biết hôm nay sẽ qua đi, và ngày mai sẽ lại bắt đầu nên chính vì thế mình cũng sẽ tự bắt đầu lại, ôn tập nhiều hơn trước, làm thêm nhiều dạng bài tập, học hỏi tìm tòi thêm nhiều cái mới,.... Một nỗi đau, nỗi buồn nếu cứ giữ mãi trong lòng thì sẽ không bao giờ tốt cả, càng giữ càng mệt thêm thôi. Nên vì thế tại sao chúng ta không đi nghe một điệu nhạc hăng say nào đó, đi ngắm nhìn một dòng sông, hay chỉ đơn giản đi tìm một chút đồ ngọt để ổn định lại, khiến cho bản thân vui hơn một chút. Rồi chúng ta hãy cùng nhau ngồi xuống, lật từ trang sách ra mà giải từng câu hỏi, từng bài tập,.... Luôn cố gắng không ngừng thì mình không tin chúng ta không thể thành công!

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Đừng vội chuyển lớp e à, việc e đã đỗ vào lớp chuyên đã đc khẳng định phần nào thực lực của bản thân e đó:Chuothong10
Việc học online chỉ đối diện với chiếc máy tính thì sì troét là điều khó mà tránh khỏi. Anh thấy có vẻ như e đã đặt quá nhiều áp lực lên bản thân dẫn đến việc chán nản. Nếu như việc học trên lớp quá nhanh khiến e chưa kịp hiểu hết bài thì e có thể lên trên hocmai forum chúng mình nè vừa đc chia sẻ, hỏi bài, giúp đỡ khó khăn của mn trong học tập = kiến thức của bản thân. Những điều ấy ko chỉ giúp e củng cố mà còn mở rộng thêm hiểu biết. Hoặc lên trên zu túp ý có nhiều thầy cô giảng hay nhắm lun ý, dễ hiểu. Khi nào trên lớp a chưa hiểu hết cũng đều làm hai cách trên. Không bt e như nào chứ ngày xưa a hay ngại nên hiếm khi hỏi cô lém, bây h thì cứ có cái j khó a sẽ hỏi cô đầu tiên. À, còn về vấn đề các bạn lớp e học rất siu nhân, thì đó là điều bthg ở lớp chọn, chính trong môi trường cạnh tranh cao ấy thì mình mới làm cho mình bộc lộ ra hết năng lực của bản thân. Còn về chuyện chuyển lớp, e hãy cứ học hết HKI đi đã, nếu như thấy ko thể theo đc thì nên chuyển em ạ. Vì việc học mà e cảm thấy ko thoải mái, áp lực thì khó vào lắm. Lúc đấy thì e hãy nói chuyện với ba mẹ, chắc chắn ba mẹ sẽ hỉu e thuôi. Ba mẹ nào mà chả thương con hả e! Còn về phía bạn bè, nếu thật sự quý e thì sẽ ủng hộ quyết định của e
Tips giải trí mùa dịch nè:
Lập zoom xiem phim cùng bạn bè ý, vui lắm luôn á
Đọc sách(rcm e nên đọc quyển "Điểm tựa của niềm tin" (trên Tiki có 20k thui) quyển này anh thấy rất hợp với tâm trạng hiện tại của e. Nó sẽ giúp e có thêm niềm tin vào bản thân của mìnhJFBQ00214070517A
Lên discord chơi game cùng các b cũng gấc zui:Rabbit86
Nấu ăn nữa,vừa thư giãn có cái để khoe với ba mẹ nè, ba mẹ sẽ vui lắm đó, ôi nhắc đến thèm flan quớ:Rabbit19

Top Bottom