HMF Confess HMF Confession 323: Đúng hiện tại hay sai tương lai...

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[24/09/2020 20:59:43]
Đúng hiện tại hay sai tương lai
Bạn có mệt không chứ tôi cảm thấy mệt lắm, tôi ước mình có thể quay lại vài năm trước, chưa từng sa đọa như bay giờ.
Giờ đây tâm trí tôi chỉ toàn máy tính , tivi hay điện thoại.
Tôi bây giờ học bài nhanh lắm, cỡ khoảng nửa tiếng là xong , nhưng ... cũng mau quên lắm, chẳng thể nhớ lâu được
Có lẽ do tôi ngủ nhiều quá chăng, hay là do não tôi không phát triển .
Thẳng thắng mà nhận xét thì tóm gọn tôi trong 2 từ "NGU DỐT", còn nhẹ thì " dung lượng não nhỏ" ;
Giờ đây đang viết thì tôi cũng có thể học vài bài chứ ít gì , nhưng khi con người ta không có hứng thú thì có làm gì cũng không được.
Không thể nào hoàn thành tốt.
" Vậy... bao giờ mày có cảm hứng?" chắc có lẽ sẽ rất lâu lắm .
Hiện tại tôi lại phải đi học thêm đủ môn, đến nỗi tối nào cx ngủ trễ.
Nhưng tôi lại cảm thấy nó tốt, vì tôi hiện tại không có khả năng tự học như bao người
Mẹ tôi thường bảo " Mi có thấy mấy người đậu đại học toàn là tự học không, chứ đi học thêm kiểu rứa sao cho ra chữ?"
Nhưng tôi không thể nói rõ về việc chỉ khi học thêm tôi mới thấy bản thân thực sự học
Liệu rằng tôi đúng hay sai ....

-------------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Yeah! Confession đã dần trở lại với các bạn rồi :)
Nhưng dạo này ít tương tác quá nên nhiều bạn hóng confe vẫn không có bài để đăng *buồn
Các bạn tích cực gửi confe lên nha vì Confessions luôn hoạt động kể cả ngày lễ lần ngày thường đi học

SoJieunSoKool

Thiên tài Hóa học
Thành viên
1 Tháng ba 2017
367
833
224
Bạn có mệt không chứ tôi cảm thấy mệt lắm, tôi ước mình có thể quay lại vài năm trước, chưa từng sa đọa như bay giờ.
Tôi bây giờ học bài nhanh lắm, cỡ khoảng nửa tiếng là xong , nhưng ... cũng mau quên lắm, chẳng thể nhớ lâu được
Thẳng thắng mà nhận xét thì tóm gọn tôi trong 2 từ "NGU DỐT", còn nhẹ thì " dung lượng não nhỏ" ;
Giờ đây đang viết thì tôi cũng có thể học vài bài chứ ít gì , nhưng khi con người ta không có hứng thú thì có làm gì cũng không được.
Nhưng tôi lại cảm thấy nó tốt, vì tôi hiện tại không có khả năng tự học như bao người
Mẹ tôi thường bảo " Mi có thấy mấy người đậu đại học toàn là tự học không, chứ đi học thêm kiểu rứa sao cho ra chữ?"
Nhưng tôi không thể nói rõ về việc chỉ khi học thêm tôi mới thấy bản thân thực sự học

Nhưng dạo này ít tương tác quá nên nhiều bạn hóng confe vẫn không có bài để đăng *buồn
Các bạn tích cực gửi confe lên nha vì Confessions luôn hoạt động kể cả ngày lễ lần ngày thường đi học

Thầy tớ thường bảo học sinh giỏi là p biết đem niềm vui đặt vào việc học nên chúng k bao giờ thấy khổ:)
Đặt mục tiêu phấn đấu và suy nghĩ tích cực lên là ok ngay thoii nà:)
tuổi trẻ chưa trải sự đời ai chẳng có thời nổi loạn:D
tớ cx v mò:)
quan trọng là nghị lực của mình để vượt qua nó:)

Last edited by a moderator:

Ichijou tatsuya shiba

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
22 Tháng sáu 2020
332
1,562
156
Hưng Yên
THCS Dương Phúc Tư
-Em thì chưa bị như vậy bao giờ nên không thể đưa ra một lời khuyên hữu ích hay chính xác được, nhưng theo em thì:
-Em không biết là do anh/chị bị mất gốc hay do học tập nhiều nên bị quá căng thẳng dẫn đến nản trong việc học
-Em nghĩ nếu như anh/chị cảm thấy khi đi học thêm thì mới thực sự học thì anh/chj cứ học đi ạ nhưng nếu anh cảm thấy tốt. Đồng thời anh/chị nếu mà cảm thấy mệt thì nên nghỉ học thêm 1 vài buổi cx đc.
-Về việc thức khuya em nghĩ là không nên vì như vậy sẽ ảnh hưởng đến giờ học ngày hôm sau và như vậy việc nản học sẽ càng nản hơn nữa.
-Câu mà mẹ anh/chị khuyên em cx đã từng bị bố mẹ nói rồi và em vẫn bình thường vì nếu việc đó giúp anh/chị ôn tập lại bài học nếu mà bản thân không tự học được.
-"Cảm hứng ư...." việc này là do anh/chị cả thôi vì nếu anh/chị muốn học và muốn tương lại tốt đẹp thì sẽ đc ngay thôi
MONG NHỮNG Ý KIẾN CỦA EM HỮU ÍCH

• Like
Reactions: wyn.mai

ThanhThuy0511

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tám 2020
153
345
61
17
Bến Tre
Trường THCS Nhuận Phú Tân
Liệu rằng tôi đúng hay sai....
khi đọc bài viết này của bạn thì mình nhận ra được mình ở trong đây. Thật sự mình đã quá mệt mỏi và có phần lún sâu vào TV, máy tính. Lúc học bài thì mình học chưa đến 30p, làm bài tập thì lơ là làm việc khác như xem phim. Học bài mình mau nhớ nhưng cũng mau quên, có thể nói mình hầu như không thuộc bài luôn. Mình thật sự cảm thấy mệt mỏi, ngu ngốc, không xác định được ước mơ của chính mình, không có định hướng tương lai. Mình đã quá chán nản với nó rồi

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

khi đọc bài viết này của bạn thì mình nhận ra được mình ở trong đây. Thật sự mình đã quá mệt mỏi và có phần lún sâu vào TV, máy tính. Lúc học bài thì mình học chưa đến 30p, làm bài tập thì lơ là làm việc khác như xem phim. Học bài mình mau nhớ nhưng cũng mau quên, có thể nói mình hầu như không thuộc bài luôn. Mình thật sự cảm thấy mệt mỏi, ngu ngốc, không xác định được ước mơ của chính mình, không có định hướng tương lai. Mình đã quá chán nản với nó rồi
/góc chia sẻ, ai không muốn đọc có thể đến góc khuyên/
à thì là,
tớ cũng thấy mình ở trong đó.
tớ nhớ hồi lớp 6, lúc này mới chuyển cấp nên còn chưa quen với môi trường mới. khi vào học được hai ba tuần thì bình thường, nhưng sau khi thi học kì I rồi tớ nản lắm. tớ hay bực mình vô cớ, lẩm bẩm sao lên cấp 2 khổ vậy, biết vậy ở lại cấp 1 học suốt cho sướng. rồi thi rồi thì tớ cũng lún sâu vào TV, máy tính, điện thoại... hồi nhỏ giờ thì tớ học cũng tốt nên bản thân cứ nghĩ là chuyện đạt hsg lớp 6 chỉ nằm tỏng lòng bàn tay. rồi bắt đầu bỏ bê việc học, không đến mức quá sa đoạ nhưng đúng là lúc đó tớ đang lừa dối bản thân mình. tớ có đi khuyên nhiều bạn trên diễn đàn, ừ khuyên giỏi lắm mà áp dụng cho bản thân chả đâu vào đâu. tớ thầm nhủ sau khi xem xong chương trình TV yêu thích này sẽ học ngay, chơi ván liên quân này nữa rồi học, đọc xong chap truyện tranh này nữa rồi học. quả thật tớ đang lừa dối mình... tớ biết, nhưng nó như 1 cái hố đen vậy, hút tất cả vào trong, hút luôn bản thân của tớ.
đến 4 ngày trước khi thi cuối kì 2 thì tớ mới chịu học, lúc đó có lẽ hơi muộn xíu... thi kì 2 xong rồi thì... tớ đạt hsg :> tuy vậy nhưng mẹ vô cùng thất vọng về tớ, điểm trung bình không lên nổi 9 phẩy. tớ cũng thất vọng về bản thân nữa :<
sau 1 kì nghỉ hè, lên lớp 7.
tớ có động lực, ko sa đoạ nữa /đôi lúc quẩy cuối tuần :D/. và thế nên mấy bài kiểm tra miệng của tớ nâng cao hơn 1 chút. tuy đó chỉ là nhưng điều nhỏ nhặt thôi nhưng tớ cũng rất vui :>
/góc khuyên/
nếu cậu như tớ, người viết confe này, thì cậu hãy nghĩ về bản thân trước. sau này cậu làm cái gì kiếm ra tiền đây? nghĩ về bố mẹ, làm sao để bố mẹ tự hào về mình? và v.v..
tớ nghĩ cậu nên mua cuốn "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" của Adam Khoo về đọc, nó không vô ích đâu. tất cả lời khuyên của tớ đều nằm trong cuốn sách đó. /đọc online cũng được/
đặt mục tiêu
bullet journal
hậu quả khi thành công hoặc thất bại
niềm tin
và ý chí của cậu
tớ nghĩ nhiêu đó sẽ đủ :>
---------------------------------------------
hơi mỏi tay :D cảm ơn đã đọc, chắc cũng mỏi mắt và miệng :D

• Like
Reactions: ThanhThuy0511
Top Bottom