Toán [Hình học 8] Giải thích về nội dung học của bài 10

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cái hôm học bài 10, đường thẳng song song với một đường thẳng cho trước, mình không hiểu cho lắm, ai giải thích hộ nội dung bài đó là học gì, công thức, áp dụng như thế nào, bài tập mẫu đi.
Sao mình thấy nó chả khác gì bài từ vuông góc đến song song ở lớp 7 nhỉ? Bạn nào nói thử nó khác chỗ nào được không?
Cám ơn trước nha <3

Nhật Linh 2k3

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng mười 2017
625
926
154
20
Bắc Ninh
THCS Nguyễn Cao
Cái hôm học bài 10, đường thẳng song song với một đường thẳng cho trước, mình không hiểu cho lắm, ai giải thích hộ nội dung bài đó là học gì, công thức, áp dụng như thế nào, bài tập mẫu đi.
Sao mình thấy nó chả khác gì bài từ vuông góc đến song song ở lớp 7 nhỉ? Bạn nào nói thử nó khác chỗ nào được không?
Cám ơn trước nha <3
Bn có thể chụp ảnh ko ạ?
H mk ko có quyển đó

Linh's Nguyễn's

Banned
Banned
5 Tháng mười 2017
185
244
36
Hà Nội
Bn có thể chụp ảnh ko ạ?
H mk ko có quyển đó
1. Khoảng cách giữa hai đường thẳng song song

Định nghĩa: Khoảng cách giữa hai đường thẳng song song là khoảng cách từ một điểm tùy ý trên đường thẳng này đến đường thẳng kia. h là khoảng cách giữa hai đường thẳng song song a và b.

2. Tính chất của các điểm cách đều một đoạn thẳng cho trước.

Tính chất: Các điểm cách đường thẳng b một khoảng bằng h nằm trên hai đường thẳng song song với b và cách b một khoảng bằng h.

3. Đường thẳng song song cách đều

Định lí:

- Nếu các đường thẳng song song cách đều cắt một đường thằng thì chúng chắn trên đường thẳng đó các đoạn thẳng liên tiếp bằng nhau.

- Nếu các đường thẳng song song cắt một đường thẳng và chúng chắn trên đường thẳng đó các đoạn thẳng liên tiếp bằng nhau thì chúng song song cách đều.

nguồn: sưu tầm ( vì kh tiện chụp)
Anh ơi đó là lí thuyết chung ak

• Like
Reactions: Nhật Linh 2k3

Nhật Linh 2k3

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng mười 2017
625
926
154
20
Bắc Ninh
THCS Nguyễn Cao
1. Khoảng cách giữa hai đường thẳng song song

Định nghĩa: Khoảng cách giữa hai đường thẳng song song là khoảng cách từ một điểm tùy ý trên đường thẳng này đến đường thẳng kia. h là khoảng cách giữa hai đường thẳng song song a và b.

2. Tính chất của các điểm cách đều một đoạn thẳng cho trước.

Tính chất: Các điểm cách đường thẳng b một khoảng bằng h nằm trên hai đường thẳng song song với b và cách b một khoảng bằng h.

3. Đường thẳng song song cách đều

Định lí:

- Nếu các đường thẳng song song cách đều cắt một đường thằng thì chúng chắn trên đường thẳng đó các đoạn thẳng liên tiếp bằng nhau.

- Nếu các đường thẳng song song cắt một đường thẳng và chúng chắn trên đường thẳng đó các đoạn thẳng liên tiếp bằng nhau thì chúng song song cách đều.

nguồn: sưu tầm ( vì kh tiện chụp)
Anh ơi đó là lí thuyết chung ak
À đúng r
Cô giáo a bảo bài này hc để cô ktra lý thuyết thôi
Chứ ko dùng để lm BT nhiều

Linh's Nguyễn's

Banned
Banned
5 Tháng mười 2017
185
244
36
Hà Nội
À đúng r
Cô giáo a bảo bài này hc để cô ktra lý thuyết thôi
Chứ ko dùng để lm BT nhiều
Cám ơn trước nha <3
Theo em đọc qua lí thuyết thì cái này chỉ nói đến khoảng cách của các đt vuông góc với 2 đt song song thì bằng nhau ( em không biết cách nói sao cho đúng cả)

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Theo em đọc qua lí thuyết thì cái này chỉ nói đến khoảng cách của các đt vuông góc với 2 đt song song thì bằng nhau ( em không biết cách nói sao cho đúng cả)
Quan trọng là phần bài tập nên áp dụng lí thuyết thế nào cơ = ̄ω ̄=

Top Bottom