[Hình 8] Xin ý kiến đóng góp.

Thảo luận trong 'Hình học' bắt đầu bởi meohalan, 24 Tháng mười hai 2008.

Lượt xem: 1,028

1. meohalan

meohalan Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Cho tam giác ABC;\{A} = 90 độ. gọi D là 1 điểm trên BC; I,K thứ tự là hình chiếu của D lên AB và AC. O là giao điểm của AD và IK. H là hình chiếu của A trên BC; M đối xứng với H qua O.
    a,CMR: IK = AD
    b, Khi D khác B và C, chứng minh MIHK là hình chữ nhật.
    c, Xác định D trên đường thẳng BC sao cho diện tích tam giác MDK luôn lớn hơn diện tích tam giác AHB.

Mình chỉ cần ý c thui, trình bày thật kĩ nha các bạn. Lưu ý là Xác định D trên đường thẳng BC đó bạn. Mình rất cần , nhanh hộ mình nha các bạn.:)

Lần sau em chú ý cách đặt tiêu đề bài viết nhé

Last edited by a moderator: 26 Tháng mười hai 2008
  2. cuncon2395

cuncon2395 Guest

a,xét t/giác AIDK
    có góc A= 90* (do t/giác abc vuông tại A)
    góc AID = 90*
    góc AKD =90*
    \Rightarrowt/giác AIDK là hình chữ nhât

3. hoanglethanh

hoanglethanh Guest

Các bạn làm sai hết rồi, để mình giải cho, xin cảm ơn boy bui doi vì y tương vẽ đường cao
    a)Chép của bạn cún:-SS:-SS
    xét t/giác AIDK
    có góc A= 90* (do t/giác abc vuông tại A)
    góc AID = 90*
    góc AKD =90*
    t/giác AIDK là hình chữ nhât \Rightarrow AD=IK
    b)IO=OK,HO=OM(giao 2 đường chéo của 1 tam giác)
    \Rightarrow IHKM là hình bình hành (vì có 2 đường chéo cắt nhau tj trung điểm mỗi đường)
    có HO=[tex]\frac{1}{2}[/tex]AD( tam giác vuông,đường trung tuyến ứng cạnh huyền bằng nửa cạnh huyền),mà AD=Ik
    \Rightarrow HO=[tex]\frac{1}{2}[/tex]IK \Rightarrow IHK là tam giác vuông tạ đinhr H(tam giác, đường trung tuyến ứng cạnh huyền bằng nửa cạnh huyền\Rightarrowtam giác vuông)
    \Rightarrow[tex]\hat{IHK}[/tex] =[tex]90^0[/tex] \RightarrowIHKM là hình chữ nhật
    c)kẻ HG vuông góc BI,MN vuông góc với DK,mà AB vuông góc với AC\RightarrowHG//MN
    \Rightarrow[tex]\hat{GHM}[/tex]=[tex]\hat{HMN}[/tex](so le trong)
    mà [tex]\hat{IHM}[/tex]=[tex]\hat{HMK}[/tex]\Rightarrow[tex]\hat{GHI}[/tex]=[tex]\hat{KMN}[/tex]
    \Rightarrowtam giác vuông GHI=tam giác vuông KMN(ch-gn)(cạnh huyền HI=KM là 2 cạnh đối hình chữ nhật IHKM, gócGHI=gócKMN(cmt))\RightarrowMN=GH
    Stam giácMDK>S tam giácBHI\Rightarrow[tex]\frac{1}{2}[/tex]DK*MN>[tex]\frac{1}{2}[/tex]BI*GH\RightarrowDK>BI\Rightarrow góc IAD>góc IAK.45*\RightarrowD thuộc đường đấy
    TÁi bút, nếu theo cách minh là thì là Stam giác MDK>S tam giác IHB,và xảy ra trường hợp của bạn là Stam giác MDK>S tam giác AHB là ko thể xảy ra khi D thuôc BC,bạn nên xem lại đề nha

Last edited by a moderator: 25 Tháng mười hai 2008
  4. cau b
    làm j` có M mà kêu chứng minh........................................

5. sr.....................mình nhằm.............................thong cảm

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted