Ngoại ngữ Giải thích

LexPhanTom

Học sinh
Thành viên
1 Tháng hai 2018
61
22
36
Lai Châu
THCS Doan Ket
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giả dụ người ta hỏi mình câu này: You will get banned if you don't follow the rules thì mình trả lời là understood hay là understand?
Còn câu này gặp trong bài tập ngữ pháp mà chẳng hiểu cái dòng thời gian của nó là như thế nào ai có thể giải thích cho mình được không ạ?
It snowed hard last week in Sapa.It has snowed that hard in Sapa before. Tại sao lại dùng là hiện tại hoàn thành ạ?

• Like
Reactions: Tên để làm gì

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Giả dụ người ta hỏi mình câu này: You will get banned if you don't follow the rules thì mình trả lời là understood hay là understand?
Còn câu này gặp trong bài tập ngữ pháp mà chẳng hiểu cái dòng thời gian của nó là như thế nào ai có thể giải thích cho mình được không ạ?
It snowed hard last week in Sapa.It has snowed that hard in Sapa before. Tại sao lại dùng là hiện tại hoàn thành ạ?
Chắc là vì có từ "before"
Nhưng mình nghĩ hành động xảy ra trước một hành động thì dùng quá khứ hoàn thành chứ nhỉ? "had snowed"?
@ngchau2001 Vào giải đáp hộ bọn em chị ơi!

• Like
Reactions: Coco99

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
It snowed hard last week in Sapa.It has snowed that hard in Sapa before.
Có 2 TH xảy r
1 Câu này được dùng với nghĩa "từ trước tới giờ" nên chỉ HTHT diễn tả hành động kéo dài trong QK và vừa mới kết thúc. Việc chưa có tuyết đã là việc bắt đầu trong QK và vừa mới kết thúc bởi có một trận tuyết xuất hiện. Trong đề HSG chia thời không dựa vào dấu hiệu nhận biết mà dựa vào nghĩa
2 Nó k dùng với nghĩa đc giải thích như trên => sai đề

Dùng Understand

Top Bottom