help me!giúp em với

S

small_angel_9547

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

help me! văn 12, bài viết số 2

các bậc tiền bối hướng dẫn cho em với.
Hiện nay,ở nước ta có nhiều cá nhân. gia đình,tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ,lang thang kiếm sống trong các thành phố,thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy,giúp các em học tập,rèn luyện,vươn lên sống lành mạnh, tốt đẹp.
giúp em về ý nghĩa, quan điểm và biện pháp í, dẫn chứng em có nhiều rùi:D

Last edited by a moderator:
Q

quansuquatmo

chúc bạn làm bài thật tốt!

ĐỀ
Hiện nay ở nước ta có nhiều cá nhân, gia đình, tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong các thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp các em học tập, rèn luyện, vươn lên sống lành mạnh, tốt đẹp.

Đặt vấn đề:

Chăm sóc và bảo vệ trẻ em lang thang cỡ nhỡ là trách nhiệm của toàn xã hội.

Giải quyết vấn đề:

* Thực trạng trẻ em lang thang cơ nhỡ

- Theo số liệu của Ủy ban Dân số Gia đình và Trẻ em, năm 2003 cả nước có trên 21.000 trẻ em lang thang cơ nhỡ, đông nhất là ở TP.HCM với 8.500 em. Năm 2008, mặc dù đã được các cá nhân, tổ chức thu nhận về những mái ấm tình thương để nuôi dạy nhưng hiện vẫn còn trên 10.000 trẻ em không nơi nương tựa. Con số này không ngừng gia tăng.

- Trẻ em đường phố đối diện với nguy cơ thất học cao và rơi vào tệ nạn xã hội.

- Trẻ em đường phố đang có nguy cơ phạm tội ngày càng tăng; nạn xin ăn tràn lan ảnh hưởng tới văn minh đô thị.

- Trẻ em đang bị bóc lột sức lao động và nguy cơ bị xâm hại tình dục rất cao.

* Nguyên nhân

- Do đói nghèo: Trẻ đường phố thường xuất thân từ các gia đình nông dân nghèo hoặc gia đình mà bố mẹ không có việc làm, khó khăn về kinh tế và đông con (77% trẻ bỏ nhà ra đi vì gia đình nghèo khổ)

- Do tổn thương tình cảm như: bị gia đình ruồng bỏ, từ chối hoặc đánh đập (23%)

- Còn lại là do mồ côi hoặc các trường hợp bố mẹ li hôn.

* Hiện nay, những " mái ấm tình thương" đang xuất hiện ngày càng nhiều ở nước ta, nhiều cá nhân, gia đình, tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong các thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp các em học tập, rèn luyện, vươn lên sống lành mạnh, tốt đẹp.
* Ý nghĩa:

Chăm sóc và bảo vệ trẻ em lang thang cơ nhỡ là trách nhiệm không chỉ của cá nhân mà còn là của toàn xã hội. Điều này không chỉ có ý nghĩa xã hội, ý nghĩa kinh tế mà quan trọng hơn là giúp cho các em hướng thiện, đưa các em đi đúng với quỹ đạo phát triển tích cực của xã hội. Đây là tình cảm tương thân tương ái, lá lành đùm lá rách... biểu hiện của truyền thống nhân đạo ngàn đời nay của dân tộc Việt Nam.

* Các tổ chức cá nhân tiêu biểu:

Tổ chức: - Làng trẻ em SOS; Làng trẻ em Hòa Bình ( Từ Dũ); Cô nhi viện Thánh An ( Giáo phận Bùi Chu, Xuân Trường, Nam Định); Chùa Kì Quang II ( Gò Vấp); Chùa Bồ Đề (Huế)...

Cá nhân: Mẹ Phạm Ngọc Oanh ( Hà Nội) với 800 đứa con tình thương; Anh Phạm Việt Tuấn với mái ấm KOTO ( Hà Nội); Thầy Koyama với mái ấm tình thương 37, Nguyễn Trãi, Huế...

* Quan điểm và biện pháp nhân rộng

Quan điểm: Có cái nhìn đúng đắn về hiện tượng trẻ em lang thang cơ nhỡ từ đó nâng cao tình cảm và trách nhiệm đối với hiện tượng ấy. Lên án và kịp thời phát hiện, tố cáo những kẻ bóc lột sức lao động và xâm hại trẻ em.

Biện pháp nhân rộng:

* - Dùng biện pháp tuyên truyền.
* - Kêu gọi các cá nhân, tổ chức.
* - Quyên góp tiền cho các hoạt động từ thiện.
* - Thành lập đội thanh niên tình nguyện
....................................

Chúc bạn làm bài thật tốt!:):):)

N

nutak_kut3

văn nghị luận xã hội

:pcác bạn giúp mình lam đề này zoi:|-)những "mái ấm tình thương" đang xuất hiện ngày càng nhiều ở nước ta có ý nghĩa như thế nào ? bản thân anh(chị) từng biết (hoặc đã chứng kiến) hiện tượng ấy ở đâu?
đề xuất wan điểm và biện pháp nhân rộng hiện tượng ấy:)>-

P

phamminhkhoi

Quan điểm

Cắt nghĩa mái ấm tình thương là gì

_ Là những tổ chức, những cá nhân tình nguyện giupớ đỡ, nuôi dạy những trr em nghèo, những người cơ nhỡ.

Mái ấm tình thương ra dời vì mục đích gì:

_ Nêu cao nguyên tắc bình dẳng, là đạo lý tương thân tương ái, lá lành đùm lá rách, giúp đỡ nhau vượt qua khó khăn

_ Xoá mờ vách ngăn giữa người với người trong xã hội, đưa cuỗ sống xích lại gần nhau hơn.

_ Tạo ra những tương lai tươi sáng hơn mà những đứa trẻ, những người không may có thể đã không bao giờ có...

Tác động của nó đến xã hội:

_ tương thân tương ái là một đạo lý truyền thống của người Việt. đây lkà một cách để làm theo truyền thống dạo đứ của cha ông.

_ ngày càng nhiều những đứa trẻ không may đang được cải thiện cuộc sống, xã hội đưpợc cải thiện (cắt nghĩa, nếu những người có hoàn cảnh khó khăn không được quan tâm thì điều gì sẽ diẽn ra ? chúng sẽ dễ dàng bị dụ dỗ để đi theo con ddường xấu v.v gây ảnh hưởng tiêu cực tới xã hội)

thực tiễn

(Bạn tự tra trên sách báo hoặc internet)

Hướng đi:

_ ý thức cá nhân: hãy biết quan tâm, biết yêu thương nhiều hơn nữa

Ý thức cộng đồng: hãy chung tay giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn.

S

sjtu_mjtu0c

[NLXH] Mái ấm tình thương

" hiện nay, ở nước ta có nhìu cá nhân, gia đình,tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong các thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp đỡ các em học tập, rèn luyện, vươn lến sống lành mạnh tốt đẹp.
anh chị hãy bày tỏ suy nghĩ về hiện tượng đó."
...bài viết số 2 của mình ý, mình kém nhất môn này nên nhờ mọi người giúp đỡ. thứ hai nộp bài rồi nhanh giúp mình tí nha. có ý thôi cũng được ko cần thành bài văn đâu
cảm ơn mọi người trước.

T

thuthuatna

[Văn 12] Bài viết số 2.

hiện nay, ở nước ta có nhiều cá nhân gia đình tổ chức thu nhập trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong các thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp đỡ các em học tập, rèn luyện, vươn lên sống lành mạnh tốt đẹp
anh (chị) hãy bày tỏ suy nghĩ về hiện tượng đó

T

thuyhoa17

Bạn tham khảo bài viết này nhé :)

ĐỀ RA
Hiện nay ở nước ta có nhiều cá nhân, gia đình, tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong các thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp các em học tập, rèn luyện, vươn lên sống lành mạnh, tốt đẹp.

Đặt vấn đề:
Giải quyết vấn đề:
• Thực trạng trẻ em lang thang cơ nhỡ
- Theo số liệu của Ủy ban Dân số Gia đình và Trẻ em, năm 2003 cả nước có trên 21.000 trẻ em lang thang cơ nhỡ, đông nhất là ở TP.HCM với 8.500 em. Năm 2008, mặc dù đã được các cá nhân, tổ chức thu nhận về những mái ấm tình thương để nuôi dạy nhưng hiện vẫn còn trên 10.000 trẻ em không nơi nương tựa. Con số này không ngừng gia tăng.
- Trẻ em đường phố đang có nguy cơ phạm tội ngày càng tăng; nạn xin ăn tràn lan ảnh hưởng tới văn minh đô thị.
• Nguyên nhân
- Do đói nghèo: Trẻ đường phố thường xuất thân từ các gia đình nông dân nghèo hoặc gia đình mà bố mẹ không có việc làm, khó khăn về kinh tế và đông con (77% trẻ bỏ nhà ra đi vì gia đình nghèo khổ)
• Hiện nay, những " mái ấm tình thương" đang xuất hiện ngày càng nhiều ở nước ta, nhiều cá nhân, gia đình, tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong các thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp các em học tập, rèn luyện, vươn lên sống lành mạnh, tốt đẹp.
• Ý nghĩa:
Chăm sóc và bảo vệ trẻ em lang thang cơ nhỡ là trách nhiệm không chỉ của cá nhân mà còn là của toàn xã hội. Điều này không chỉ có ý nghĩa xã hội, ý nghĩa kinh tế mà quan trọng hơn là giúp cho các em hướng thiện, đưa các em đi đúng với quỹ đạo phát triển tích cực của xã hội. Đây là tình cảm tương thân tương ái, lá lành đùm lá rách... biểu hiện của truyền thống nhân đạo ngàn đời nay của dân tộc Việt Nam.
• Các tổ chức cá nhân tiêu biểu:
Tổ chức: - Làng trẻ em SOS; Làng trẻ em Hòa Bình ( Từ Dũ); Cô nhi viện Thánh An ( Giáo phận Bùi Chu, Xuân Trường, Nam Định); Chùa Kì Quang II ( Gò Vấp); Chùa Bồ Đề (Huế)...
Cá nhân: Mẹ Phạm Ngọc Oanh ( Hà Nội) với 800 đứa con tình thương; Anh Phạm Việt Tuấn với mái ấm KOTO ( Hà Nội); Thầy Koyama với mái ấm tình thương 37, Nguyễn Trãi, Huế...
• Quan điểm và biện pháp nhân rộng
Quan điểm: Có cái nhìn đúng đắn về hiện tượng trẻ em lang thang cơ nhỡ từ đó nâng cao tình cảm và trách nhiệm đối với hiện tượng ấy. Lên án và kịp thời phát hiện, tố cáo những kẻ bóc lột sức lao động và xâm hại trẻ em.
Biện pháp nhân rộng:
• - Dùng biện pháp tuyên truyền.
• - Kêu gọi các cá nhân, tổ chức.
• - Quyên góp tiền cho các hoạt động từ thiện.
• - Thành lập đội thanh niên tình nguyện
....................................
Số liệu trên trích dẫn từ ban Dân số Gia đình và Trẻ em Việt Nam.

S

suachua95

Nghị luận xã hội

Các bạn học giỏi văn giúp mình với:
Hiện nay ở nước ta có nhiều cá nhân, gia đình, tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp các em học tập, rèn luyện, vươn lên sống lành mạnh, tốt đẹp.
Anh (chị) hãy bày tơ suy nghĩ về hiện tượng đó?
Các bạn hãy cho mình dàn bài nhé.

K

ken_luckykid

Đặt vấn đề:
Giải quyết vấn đề:
• Thực trạng trẻ em lang thang cơ nhỡ
• Nguyên nhân
• Hiện nay, những " mái ấm tình thương" đang xuất hiện ngày càng nhiều ở nước ta, nhiều cá nhân, gia đình, tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ, lang thang kiếm sống trong các thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp các em học tập, rèn luyện, vươn lên sống lành mạnh, tốt đẹp.
• Ý nghĩa:
• Các tổ chức cá nhân tiêu biểu:
• Quan điểm và biện pháp nhân rộng
Biện pháp nhân rộng:
• - Dùng biện pháp tuyên truyền.
• - Kêu gọi các cá nhân, tổ chức.
• - Quyên góp tiền cho các hoạt động từ thiện.
• - Thành lập đội thanh niên tình nguyện
------------
Hiện nay ở nước ta có nhiều cá nhân ,gia đình ,tổ chức thu nhận trẻ em cơ nhỡ ,lang thang,kiếm sống trong thành phố, thị trấn về những mái ấm tình thương để nuôi dạy ,giúp các em học tập ,rèn luyện ,vươn lên sống lành mạnh,tốt đẹp.

Theo tạo hoá,mỗi đứa trẻ vừa chào đời là được ban tặng một tình cảm thiêng liêng từ cha mẹ của chúng.Nhưng không phải ai cũng may mắn được đón nhận và những mãnh đời bất hạnh đã hiện diện trong xã hội ngày nay,những đứa trẻ đó phải đi lang thang để kiếm sống không người thân không gia đình. Nhưng xã hội đã không ruồng bỏ , thấu hiểu nổi đau của họ.Và hiện nay ở nước ta nhiều cá nhân,tổ chức, gia đình đã thu nhận trẻ em cơ nhỡ,lang thang,kiếm sống về những mái ấm tình thương để nuôi dạy, giúp các em sống lành mạnh,biết vươn lên trong cuộc sống.

Mỗi chúng ta, ai cũng có một hoàn cảnh một bất hạnh riêng,nhưng đau khổ nhất la mất mát tình cảm gia đình.Đối với những em bé vừa ra đời thì các em luôn muốn được âu yếm trong vòng tay yêu thương của cha mẹ,nhưng không phải ai cũng may mắn nhận đuợc.Hiện nay hiện tượng trẻ em lang thang ngày càng nhiều ,các em mang trong mình nỗi bất hạnh không gặp ít khó khăn.Điều đó đã làm cho nhiều trái tim bát ai nổi dậy ,nhiều cá nhân ,tổ chức đã mở lòng đón nhận hàng nghìn trẻ cơ nhỡ ,lang thang để nuôi dạy,giúp đỡ cho họ vươn lên chính bản thân và mở cho mình một tương lai tươi sáng. Chẳng hạn như làng nuôi dạy trẻ SOS ở Hà Nội, chứng kiến quang cảnh sinh hoạt gia đình chị Đỗ, nếu không được giới thiệu thì bất cứ ai cũng tưỡng chị là mẹ đẽ của 171 trẻ em mồ côi từ 1 đến 17 tuổi. Vốn là giáo viên chị Đỗ đã được tuyển chọn làm mẹ của 11 trẻ em mồ côi và là một trong mườisáu bà mẹ ở làng SOS Hà Nội những đứa con đang khôn lớn nằm trong vòng tay chăm sóc, dạy dỗ của chị. Một trong những người có tấm lòng cao thượng, cùng cảnh ngộ với những đứa trẻ mồ côi ,lang thang đó là chị Huỳnh Tiểu Hương.Từ một đứa trẻ không nơi nương tựa trở thành một danh nhân và bây giờ là mẹ của 150 đứa trẻ,còn la người đã mở trung tâm nhân đạo Quê Hương để nuôi dạy trẻ khuyết tật ,bị bỏ rơi….
Bên cạnh những con người có tấm lòng bát ái thì cũng không ít người lợi dụng lòng bát ái để mưu cầu lợi ích riêng cho mình.Họ cũng nuôi nấn những đứa trẻ đó nhưng lại bắt các em đi ăn xin hay bán vé số mang tiền về cho họ. Thật tàn nhẫn,khi chính mắt tôi nhìn thấy những con người tàn ác đó ngược đãi những đứa trẻ tội nghiệp. Một đúa trẻ áo quần tả tơi, mặt mũi lem luốc cầm cái nón đi xin. Bên đường là người phụ nữ mặt mũi dữ tợn tay cầm roi quan sát đứa trẻ. Tôi cho rằng bà ta là người nuôi chúng và bắt chúng phải đi xin. Tương lai của những đứa trẻ đó sẽ về đâu, một bầu trời u ám đang dày vò đứa trẻ thật tội nghiệp. Tàn ác hơn có một số người đã nhặt những đứa bé chưa đầy một tháng tuổi, họ đã tổn thương một phần cơ thể chúng, làm cho chúng bị tàn tật để khi lớn chúng đi xin màng tiền về nhiều hơn. Đó là một cảnh tượng khủng khiếp. Hiện nay một số tổ chức từ thiện cũng đã lợi dụng là cưu mang trẻ em lang thang nhưng thật chất là âm mưu đoạt lấy số tiền tài trợ của nhà nước. Chẳng hạng như ông Cù Quốc Lịch giám đốc trung tâm nuôi dưỡng trẻ em ở Hưng Yên. ông và một số nhân viên khác cùng nhau tạo những hoá đơn chi tiêu giả để đoạt một số tiền là một tỉ đồng do nhà nước và đồng bào ủng hộ.
Nguyên nhân xâu xa của sự việc trên là do họ đã mất tình người, nhẫn tâm làm hại những đứa trẻ ngây thơ vô tội, cướp đi một hi vọng nhỏ nhoi là được hưởng tình yêu và lòng quan tâm của mỗi người dành cho các em. Đồng tiền đã làm mờ mắt họ bất chấp thủ đoạn để mưu cầu hạnh phúc riêng. Tại sao các em lại rơi vào nỗi bất hạnh như thế ? Đó là hoàn cảnh riêng của mỗi người, thật không may mắn khi một đứa trẻ ra đời không bao lâu trở thành trẻ mồ côi. Có thể tai nạn nào đó đã đến với cha me của các em. Làm cho các em tuyệt vọng và đau đớn. Cũng có những trường hợp nhẫn tâm là vứt con đi từ khi đỏ hỏn, chỉ vì trẻ bị sứt môi, hở ếch hay bị khuyết tật. Một số trường hợp cha mẹ lấy cớ mang đứa trẻ đến khám bệnh rồi bỏ lại hoặc bên ngoài bệnh viện. Ngoài ra một số người bỏ con mình trong trại mồ côi rồi quay lại nhận đem về để bán con đi.
Mỗi chúng ta cần quan tâm giúp đỡ nhiều hơn đối với các em có hoàn cảnh bất hạnh. Vì thiếu sự quan tâm dạy dỗ của cha mẹ thì các em sẽ dễ mắt phải những con đường sai trái, vướng vào lối sống không lành mành. Chỉ có như thế mới giúp đỡ trẻ em cơ nhỡ vượt lên hoàng cảnh và các em có thể học,vui chơi ,rèn luyện , tự vạch ra cho mình một tương lai tươi sáng và các em sẽ trở thành những chủ nhân tương lai của đất nước như câu nói của UNESCO: “ Trẻ em hôm nay thế giới ngày mai”. Mỗi chúng ta cần lên án những hành vi ngược đãi trẻ cơ nhỡ lang thang, nghiêm khắc với những người vi phạm và tuyên truyền cho nhiều người hiểu thêm về hoàn cảnh của các em, nên giải thích nỗi bất hạnh đó để mọi người cùng thấu hiểu cùng mở lòng đón nhận và giúp đỡ .Mong rằng xã hội chúng ta sẽ không còn những thảm hoạ đó và càng nhiều trẻ em có mái ấm tình thương, nhận đựơc sự quan tâm của gia đình và mọi người.
Thật cảm động khi thấy những đứa trẻ lang thang, kiếm sống,nhất là những trẻ mồ côi không nơi nương tựa.Thấu hiểu nổi lòng,nhiều người trong xã hội ta đã cưu mang giúp đỡ các em và vấn đề đó càng được mọi người quan tâm ,chú trọng.Hiện nay, nhiều mái ấm tình thương đã mọc lên ,che chở cho trẻ em,nuôi dạy tạo điều kiện cho các em được đi học ,vui chơi hưởng quyền lợi mà mình phải có được.Thật xúc động trước tấm lòng bát áivà tôi mong rằng sẽ còn nhiều người và nhiều người hơn quan tâm các trẻ lang thang.Đồng thời lên án gay gắt những ngưòi lợi dụng lòng bát ái đó để mưu cầu hạnh phúc riêng.
Sưu tầm

N

nhokngoklanhlung

nghị luận xã hội 12

lập dàn ý bài này giúp m nhé
suy nghĩa của e về mái ấm tình thương

Top Bottom