Văn Hãy nhập vai nhân vật Thành trong truyện " Cuộc chia tay của những con búp bê "

Nguyễn Thành Đămg

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng bảy 2017
4
5
6
18
Hải Dương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hãy nhập vai nhân vật Thành trong truyện " Cuộc chia tay của những con búp bê kể lại chuyện về quê thăm em sau những xa cách.

Dàn ý ( có thể sáng tạo thêm, không lấy trên mạng nhé các bạn)

Mở bài: Tâm trạng trong những ngày sống xa em. Nỗi nhớ mong em, mục đích chuyến đi về thăm em, niềm hi vọng.

Thân bài: +) Tâm trạng trên đường về
+) Hình dung về em Thủy
+) Tình huống gặp mặt
+) Cảm xúc khi hai anh em gặp lại nhau
+) Thành, Thủy kể lại những ngày sống xa nhau
+) Thái độ của bà và mẹ
+) Hai anh em chia tay nhau​
Kết bài: Trình bày tâm trạng của Thành sau khi chia tay em và mọi người và mơ ước về cuộc sống đoàn tụ.

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
Bạn có thể dựa vào dàn ý trên để viết bài. Chỉ cần thêm chút sáng tạo và tưởng tượng là được. Trong bài cần chú ý các từ ngữ chỉ cảm xúc và các biện pháp tu từ là có thể viết được bài rồi, chứ mình thấy dàn bài này khá đầy đủ và chi tiết mà nhỉ.

Lưu Vương Khánh Ly

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng năm 2017
802
1,486
189
Bắc Ninh
A.R.M.Y ♥ BTS
Hãy nhập vai nhân vật Thành trong truyện " Cuộc chia tay của những con búp bê kể lại chuyện về quê thăm em sau những xa cách.

Mở bài: Tâm trạng trong những ngày sống xa em. Nỗi nhớ mong em, mục đích chuyến đi về thăm em, niềm hi vọng.

+) Hình dung về em Thủy
+) Tình huống gặp mặt
+) Thái độ của bà và mẹ
Kết bài: Trình bày tâm trạng của Thành sau khi chia tay em và mọi người và mơ ước về cuộc sống đoàn tụ.
Từ khi về nhà ngoại theo mẹ, Thuỷ sống đầy đủ không phải lo điều gì cả nhưng lúc nào trên khuôn mặt nhỏ nhắn xinh xinh ấy cũng hiện lên một nỗi buồn sâu thăm thẳm bên trong. Mẹ Thuỷ thấy con mình như vậy cũng có phần nào buồn bã và hối hận về việc ly hôn của mình mà ảnh hưởng đến cuộc sống của con cái. Còn về phần Thành thì tâm trạng cũng không khác gì Thuỷ. Khi rảnh rỗi Thành cũng ngồi xuống gốc cây sau vườn và buồn bã, nghĩ về em gái và người mẹ thân yêu, nỗi đau ấy như có gì đang chắn ngang cuộc sống vốn yên bình vui vẻ của Thành vậy. Được một tuần sau cái ngày thảm hoạ ấy thì Thành được ba dẫn về Long An chơi để khuây khoả tinh thần, gần với nhà ngoại của hai mẹ con Thuỷ đang ở. Vẫn như thường lệ, cứ mỗi buổi sáng Thuỷ lại đem thúng hoa quả ra ngoài chợ ngồi bán, còn Thành thì đước ba cho một ít tiền để vào chợ mua đồ. Thật tình cờ, hai anh em đã gặp nhau, cả hai đều rất đỗi vui mừng, cười tít cả mắt và la lên sung sướng. Cả hai đã tìm một chỗ để ngồi nói chuyện lúc trước nhưng cứ nói hay nghĩ về sự việc ba mẹ chia tay thì ai cũng xót xa, đau buồn. Chợt một ý tưởng loé lên trong đầu và lên kế hoạch để giúp ba mẹ có thể trở lại với nhau...

ShennWhisper

Học sinh gương mẫu
Thành viên
13 Tháng hai 2018
681
2,450
311
Bắc Ninh
Hogwarts

+) Hình dung về em Thủy
+) Tình huống gặp mặt
+) Thái độ của bà và mẹ
DÀn ý này khá đầy đủ, nhưng có gì đó thiếu tính sáng tạo, bất ngờ. Một vài gợi ý nữa để câu chuyện thêm phần ý nghĩa:

- Lúc đó Thành và Thủy có những ngây ngô trong biểu hiện hay không? Hay liệu cuộc sống gia đình chia cắt sẽ thay đổi họ rõ rệt? -> Kín đáo bày tỏ thông điệp về sự tác động của gia đình đến quá trình hình thành nhân cách của con trẻ.
- Liệu hai anh em có khát khao gia đình đoàn tụ? Họ sẽ nghĩ ra những cách khác nhau hay chỉ chịu đựng sự chia ly? -> Từ đó bày tỏ nhìn nhận của trẻ em về một gia đình trọn vẹn.
- Lúc đó, một trong hai anh em đã có biến cố gì về tâm lý hay không? -> Thể hiện thông điệp gì?

Để có một chuyện kể hay thì nó không chỉ hợp logic mà còn phải hấp dẫn người đọc ở thông điệp sâu xa trong nó. Dường như khi tiếp nối phần nào câu chuyện cảm động của Khánh Hoài, nhiều bạn học sinh đã không làm được điều đó :<

• Like
Reactions: Dương Sảng
Top Bottom