giup lam van

T

thuyan9i

thuyet minh ve con trau ~ làm mở bài hay nha lẫn kết bài nữa~ ( tự làm ko dc xem văn mẫu những ng` giỏi văn ấy)

Thủa ấu thơ mỗi con người đều gắn liền với những hồi ức đẹp,Những hồi ức ấy ko phải cái gì quá xa vời hay trang trọng mà chỉ giản dị avf bình yên như mùi khói, cây đa và con trấu.Ko bít tự bao giưò con trâu đã gắn liền với làng quê việt nam vì vậy nhớ đến quê hương người ta thường nhắc đến hình ảnh con trâu đi trước cái cày đi sau.Yêu biết bao nhưũng chúc trâu Việt!!!!!!
kết bài
Con trâu đã
đi vào đời sống văn hóa tinh thần của người dân Việt.Trâu alf biểu tượng cho làng quê cho những giá trị gần gũi, những ngưòi ko bạn bao giưò phản bội ta.Phải chăng vì thế trâu đã khắc sâu trong tâm khảm mỗi ngưòi con dân khi xa quê hương

có lẽ alf ko hay lắm vì dạo này thi xong thấy tutuj dốc:(:(

D

doigiaythuytinh

mở bài: Từ xưa đến nay, nông nghiệp luôn là ngành kinh tế lâu đời của đất nước ta, cây lúa là nguồn nuôi sống hàng trăm, hàng ngàn hộ dân. Hình ảnh cánh đồng quê nhuộm vàng sắc lúa đã trở nên rất đỗi quen thuộc với người Việt ,đi vào thơ ca và trở thành bất hủ. Con người xưa nay chỉ biết bưng bát cơm để ăn chứ có khi nào thấu hiểu được những vất vả, khổ cực khi làm ra hạt lúa, họ có biết chăng, để họ có được bát cơm thơm ngon ấy thì ngoài những người nông dân lấm tay bùn, phải dầm dãi nắng mưa để lo việc đồng án còn có tôi - con trâu luôn gắn bó với người dân cày:
" Trâu ơi ta bảo trâu này
Trâu ra ngoài ruộng trâu cày với ta"
Các bạn hãy lắng nghe tôi tự kể về mình nhé!
Kết bài: Bao đời nay, trải qua nhiều thế hệ, loài trau chúng tôi vẫn gắn bó, thủy chung với nông dân.với con người và mãi sau này cũng vậy. Tôi và các bạn, chúng ta hãy mãi là những người bạn tốt. Chỉ mong con người đừng vì những loại máy móc hiện đại mà quay lưng lại bỏ rơi loài trâu chúng tôi

S

snowprincess2794

thuyet minh ve con trau ~ làm mở bài hay nha lẫn kết bài nữa~ ( tự làm ko dc xem văn mẫu những ng` giỏi văn ấy)
"Trâu ơi ta bảo trâu này
Trâu ra ngoài ruộng trâu cày với ta"​
Đó là bài ca dao mà người dân Việt Nam tặng cho họ nhà trâu chúng tôi.Không biết tự bao giờ, họ nhà trâu đã gắn bó sâu sắc với bao thế hệ con người,được ngưòi nông dân xem như người bạn thân thiết,là con vật thân thuộc của mọi gia đình ở nông thôn Việt Nam

Kết bài: Có thể nói trâu tôi dã gắn bó thân thiết về nhiều mặt với đời sông người dân Việt nam,từ trẻ thơ đến người lớn ai ai cũng gần gũi xem trâu tôi như một thành viên trong gia đình.Vì thế khi nói đến đất nước có nền kinh tế lúa nước như VN ko thể ko nhắc đến chúng tôi-những ng` bạn sẽ luôn gắn bó với ngưòi nông dân,chung thủy ,chân tình

Có vẻ ko được hay lém;);););););););)

Top Bottom