giúp em làm đề này với

C

conu

trong cuốn di cảo lưu quang vũ viết"ý nghĩã của cuộc sống không phải là sông nhiều năm mà là làm nhiều việc" các anh(chị) cho em vài ý tưởng để làm đề này nhá
Ý tưởng có thể thế này:
Em bây giờ hãy đi tìm tư liệu cuộc đời Lưu Quang Vũ đi. Hãy tập trung vào phần sự nghiệp của ông, sẽ thấy ông đã có công hiến cho cuộc sống như thế nào, ông đã lao động sáng tạo nghệ thuật như thế nào? (những bài thơ, những vở kịch hay...)
Và dù ông đã ra đi khi tuổi đời còn trẻ, thì những tác phẩm của ông hôm nay vẫn còn nóng hổi hơi thở cuộc sống, vẫn trong lòng bao thế hệ khán giả, độc giả. Đó chính là ý nghĩa của cuộc đời 1 người nghệ sỹ và của tất cả mọi người trên thế gian này.
Từ đó, em hãy = cuộc đời của ông, chứng minh cho câu nói của ông, và nâng cao lên tầm ý nghĩa của câu nói đó cho tất cả mọi người.
Đây là hướng làm khôn ngoan nếu muốn chiếm cảm tình của cô giáo.
Hi vọng em đã có 1 số gợi ý cho ý tưởng về bài viết. :)

H

halfbloodprince_vd

anh ơi em lấy thêm cả dẫn chứng về nhà thơ hàm mạc tử nữ anh thấy có được không ông ấy cũng qua đời sớm mà đã có khá nhiều đóng góp với nền văn học nước nhà em không biết là có nên giải thích ý nghĩa cuộc sống là gì không anh cho em câu trả lời nhá

T

tranquang

trong cuốn di cảo lưu quang vũ viết"ý nghĩã của cuộc sống không phải là sông nhiều năm mà là làm nhiều việc" các anh(chị) cho em vài ý tưởng để làm đề này nhá

>>> halfbloodprince_vd thân mến!

Đây là câu nói nổi tiếng và rất hay của Lưu Quang Vũ. Anh rất thích câu này.
Trước tiên, em hãy xác định thể loại và yêu cầu của đề: Đề này là nghị luận xã hội và phạm vi dẫn chứng của nó rất rộng. Theo ý anh thì cần làm sáng tỏ các luận điểm sau đây:

1. Cuộc sống là gì? Cuộc sống là chặng đường mỗi người tự đi tìm xem mình là ai, mình sinh trên đời này để làm gì? ...
- Ý nghĩa cuộc sống là gì? Nó tùy theo vào quan điểm cá nhân của mỗi người. Nhưng riêng cá nhân tôi thì tôi nghĩ, ý nghĩa của cuộc sống là thấy mình có ích, thấy mình đem hạnh phúc đến không chỉ cho người mình thương yêu mà còn cho cả cộng đồng mình đang chung sống.
=> Nói suy nghĩ của chính em về cuộc sống và giá trị của cuộc sống mà em đang có.

2. Sống nhiều năm nghĩa là gì? nghĩa là có tuổi thọ lâu đời.
3. Việc ta làm và làm nhiều việc là gì? Đó là những công việc ta theo đuổi bằng sự đam mê, nó cống hiến cho bản thân ta, cho bản thân cộng đồng của chúng ta.

=> Vậy có thể nói, sống lâu mà không làm việc, không có đóng góp thì nó chỉ là tồn tại, cuộc sống mà ta gọi là "Sống thực vật". Chỉ khi ta làm việc và cống hiến thật nhiều thì lúc đó ta mới sống đúng nghĩa là ta.
- Em có thể áp dụng một số câu tục ngữ vào bài:
+ "Việc tôi làm sẽ định nghĩa tôi"
+ "Ăn để sống, chứ không sống để ăn"
...

Hi vọng một số gợi ý nhỏ có thể giúp được em phần nào!
Chúc em viết tốt!

Chào thân ái và quyết thắng!

K

kokoro_kat

e Vank,chính Lưu Quang Vũ cũng đã từng viết trong nhật kí của mình là:"
Thần chết ơi! Ta chẳng cần hưởng cuộc đời, rồi mỗi lần tăng thêm tuổi thọ lại ăn mừng như người xưa đâu. Độ 20 năm nữa, khi ta đã trả nợ xong, khi ta đã có thể coi là hoàn thành sự nghiệp đời ta, thì ta sẽ chẳng ân hận gì khi nhắm mắt.
Đấy, chỉ tiêu của ta có ngắn ngủi không? 20 năm thôi mà. Con người đã lo nghĩ nhiều về cái chết. Người ta muốn thọ lâu, tăng thêm năm năm, hay mười năm tuổi thọ là mừng lắm. Nhưng mà, dù có 100 tuổi đi chăng nữa thì 100 năm ấy so với thời gian vô tận của những thế kỷ đã qua và sẽ tới thì cũng không thấm vào đâu. "

Top Bottom