Tin học Giới thiệu scratch- Con nít cũng có thể lập trình

Nguyễn Tùng Ân

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng ba 2018
190
289
61
17
Cần Thơ
THCS An Lạc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Scratch là tên gọi của một loại ngôn ngữ lập trình kéo thả, được nghiên cứu và phát triển bởi nhóm Lifelong Kindergarten thuộc trung tâm Media Lab của Viện công nghệ Massachusetts (Massachusetts Institute of Technology – MIT, thành lập năm 1981 ở TP Cambridge, Bang Massachusetts, Hoa Kỳ).
Sau đây mình sẽ cho các bạn coi giao diện của scratch:
images
3llafCVsCC0JHLUHFGNV1BCYL9fEl7wmd8H2S4EYvF6BlAglZcXpHJGNPEEY4lOnR6Rmo76gL64D19Or3ft14EUfh3Qe7va6g6cvpDoOa9Y9vmMeVFnipeDNTfkuXIIlRImCquJ3

Như các bạn thấy ở hình một sẽ có các câu lệnh và việc của mình là sẽ kéo vào phần kế bên, sao cho chúng chồng lên nhau, nếu ai có hứng thú thì cứ nói, mình sẽ cho link các bạn để các bạn có thể trải nghiệm scratch(mình không cho luôn vì sợ dính phải việc quản cáo trang web khác)

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
Scratch là tên gọi của một loại ngôn ngữ lập trình kéo thả, được nghiên cứu và phát triển bởi nhóm Lifelong Kindergarten thuộc trung tâm Media Lab của Viện công nghệ Massachusetts (Massachusetts Institute of Technology – MIT, thành lập năm 1981 ở TP Cambridge, Bang Massachusetts, Hoa Kỳ).
images
3llafCVsCC0JHLUHFGNV1BCYL9fEl7wmd8H2S4EYvF6BlAglZcXpHJGNPEEY4lOnR6Rmo76gL64D19Or3ft14EUfh3Qe7va6g6cvpDoOa9Y9vmMeVFnipeDNTfkuXIIlRImCquJ3

Như các bạn thấy ở hình một sẽ có các câu lệnh và việc của mình là sẽ kéo vào phần kế bên, sao cho chúng chồng lên nhau, nếu ai có hứng thú thì cứ nói, mình sẽ cho link các bạn để các bạn có thể trải nghiệm scratch(mình không cho luôn vì sợ dính phải việc quản cáo trang web khác)
Cái này mình từng đọc được trên tạp chí tin học. Thấy nó cũng hay hay nhưng dành cho con nít chứ mình thì làm cái này chán lắm.
PS: Bài viết của bạn chưa cung cấp nhiều thông tin về ngôn ngữ này lắm nên ít người quan tâm

02-07-2019.

Học sinh tiến bộ
HV CLB Lịch sử
Thành viên
4 Tháng năm 2018
1,485
1,656
236
Vĩnh Phúc
Trung học cơ sở Lập Thạch
images

Cái này chương trình học của bọn mình cũng có.
Mình cũng làm thử rồi nhưng mình thấy hơi khó hiểu và không thấy hứng thú lắm.

Top Bottom