Vật lí 12 giản đồ vecto

Thảo luận trong 'Dòng điện xoay chiều' bắt đầu bởi hoamaika01, 7 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 200

1. hoamaika01

hoamaika01 Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    huỳnh thúc kháng
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

giúp mình câu 70 với
    mình đã suy ra là ABNM là hình chữ nhật (do AN=MB) nhưng sau đó tính độ lệch pha thì mình k biết phải loại ntn, vì trong biểu thức vecto m thấy độ lệch pha là 2pi/3(= phi trên hình), mà nếu xét trên hình thì cũng có thể là pi/3.
    Cả 2 cái đều có đáp án nhưng th góc phi= pi/3 là đúng( đáp án D), còn nếu góc phi=2pi/3 thì là sai( đáp án A)

Các file đính kèm:

Last edited: 7 Tháng mười hai 2018
  2. Bút Bi Xanh

Bút Bi Xanh Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT Đức Linh - Bình Thuận

Ta tính nhẫm thì biết đươc [tex]Z_L=Z_C[/tex]
    * Gọi [tex]\varphi_1;\varphi_2[/tex] lần lượt là độ lệch pha giữa [tex]U_{AN}[/tex] và [tex]U_{MB}[/tex] so với dòng điện [tex]i[/tex]
    Ta có ngay: [tex]\varphi_2=-\varphi_1[/tex]. Mặt khác, theo giả thiết thì [tex]\varphi_2-\varphi_1=\frac{2\pi}{3}=>\varphi_2=\frac{\pi}{3}[/tex]
    Ta tính được [tex]\varphi_i=\frac{\pi}{6}[/tex]
    Mà mạch có [tex]Z_L=Z_C[/tex] nên [tex]\varphi_u=\varphi_i=\frac{\pi}{6}[/tex]
    => ĐÁP ÁN D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted