Giải thích giúp mình bài liên kết này với

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hihi18186

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Số liên kết cộng hóa trị tối đa có thể tạo ra bởi nguyên tử có cấu hình electron lớp ngoài cùng là 3(s2)3(p5) là:
  • 2
  • 3
  • 5
  • 7

Mình chọn là 7 sao lại sai nhỉ. Nếu ở trạng thái kích thích thì nó có tối đa 7 electron, còn ở trạng thái bình thường thì chỉ có 1 e.

Thanks!

N

newclassic

theo mình thì 7 là đúng rồi đúng là ở trạng thái kích thích nó 7e độc thân nên có thể tạo 7 Lk cộng hoá trị .
ví dụ trường hợp Cl2O7 dõ dàng Clo có 7 Lk cộng hoá tri đó thôi

H

hoadat92

theo mjnh là 1 thôi . vì số liên kết cộng hoá trị là số e góp chung để tạo thành cấu hình bền của khí hiếm

C

concoccon

chắc là bạn nên xem kĩ lại câu hỏi vì Cl chỉ có tối đa 7 thôi.vậy bạn nên hỏi lại giáo viên bộ môn thôi vì ở trạng thái kích thích các e nhảy sang các obitan khác tạo ra 7 liên kết cộng hoá trị lận đó bạn !

H

hihi18186

Về vấn đề này mình đang xem lại, nếu theo như đáp án mà hocmai.vn cung cấp thì đáp án không phải là 7 (hình như là 2, mình không nhớ chắc chắn). Mình cũng đã xem lại cấu tạo của Cl2O7 và rõ ràng trong hợp chất này, clo có 4 liên kết cộng hóa trị xung quanh, nhưng nếu theo quy tắc bát tử thì chỉ có 1 liên kết cộng hóa trị thực sự, còn lại là 3 liên kết cho nhận (nhưng lưu ý rằng liên kết cộng hóa trị và liên kết cho nhận thực tế giống hệt nhau, không thể phân biệt được).

Đây là công thức cấu tạo của Cl2O7 (dichlorine heptaoxide):

Mô hình cấu trúc của nó như sau: http://www.3dchem.com/inorganicmolecule.asp?id=910#
(hay: http://www.3dchem.com/3dinorgmolecule.asp?ID=910)

Có lẽ phải tham khảo thêm các tài liệu nước ngoài, vì mình không thấy trong SGK có nói về vấn đề này. Mình sẽ trả lời tại topic này nếu tìm thấy câu trả lời hợp lý. Mời các bạn post những câu giải thích mà các bạn cho là đúng.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom