giải thích dùm

Status
Không mở trả lời sau này.
T

trongnga

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có tìm được 1 bài toán, ai hộ em với:

Nhân ngày 1/6, một phân đội thiếu nhi được tặng một số kẹo. Số kẹo này được chia hết và chia đều cho mọi thành viên trong phân đội. Để đảm bảo nguyên tắc chia ấy phân đội trưởng đã đề ra cách nhận phần kẹo của mỗi người như sau:
Bạn thứ nhất nhận được 1 cái kẹo và được lấy thêm [TEX]\frac{1}{11}[/TEX](1/11) số kẹo còn lại. Sau khi bạn thứ nhất đã lấy phần mình, bạn thứ hai nhận 2 cái kẹo và [TEX]\frac{1}{11}[/TEX](1/11) số kẹo còn lại. Cứ tiếp tục như thế đến bạn cuói cùng, thứ n, nhận n cái kẹo và được lấy thêm [TEX]\frac{1}{11}[/TEX](1/11) số kẹo còn lại.
Hỏi phân đội thiếu niên nói trên có bao nhiêu đội viên và mỗi đội viên nhận bao nhiêu kẹo?

H

huynh_trung

này hình như là đề sai đó "Số kẹo này được chia hết và chia đều cho mọi thành viên trong phân đội" mà sao đoạn sau lại nói "Bạn thứ nhất nhận được 1 cái kẹo và được lấy thêm (1/11) số kẹo còn lại. Sau khi bạn thứ nhất đã lấy phần mình, bạn thứ hai nhận 2 cái kẹo và (1/11) số kẹo còn lại..." và với lại hok có tổng số kẹo làm sao mà tính:eek:3:-??

C

chihieuhp92

Có tổng số kẹo thì tính làm gì nữa
Chắc gọi tổng số kẹo là a
=> Số kẹo còn lại sau người thứ nhất là a - 1 - 1/11a
Người thứ 2 lấy 2 cái kẹo rồi còn a - 3 - 1/11a
=> 1 + 1/11(a-1) = 2 + (a - 3 - 1/11a+1/11)1/11
<=> a - 1 = 11 + a - 3 - 1/11a+1/11
<=> 9-1/11a+1/11=0
<=> 99+1=a
=> Phân đội có 100 người ( Có nhiều quá không nhỉ :-S )
=> Mỗi người được nhận được 10 cái kẹo ^^ ( Tròn ra phết ;)))
Các bạn thử tính lại nhé. Mình tính qua thôi :)

Last edited by a moderator:
T

trongnga

đề thế mới hỏi chứ, nếu đề dễ thì việc gì phải hỏi(Nói thêm, đây là đề thi HSG toàn quốc đó)

Last edited by a moderator:
H

huynh_trung

à mình hiểu cái đề rùi......:eek:3
đúng rùi, cho mình rút lại lời nhận xét.:eek:3

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom