[Francais] Kinh nghiệm dân chuyên Pháp

I

inxinh46

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trước tiên phải đọc,tìm từ khoá rồi tìm nội dung chính của bài(sơ sơ thôi) sau đó nếu không hiểu thì mới tra từ điển và dịch chi tiết hơn, cuối cùng là trả lời các câu hỏi của đầu bài%%-

Chú ý tiêu đề topic. Đã sửa!^^
Cách lập tiêu đề: [Francais]ou[Tiếng Pháp] + tiêu đề

Last edited by a moderator:
B

bonjour

Bạn có thể đưa ra những kinh nghiệm khác nữa được không :D
Cái này cũng là kiến thức sơ đẳng mà ^^
Cảm ơn bạn vì sự đóng góp

D

duong2000

:) Trong cả 1 bài dài , chủ yếu là phải tìm đc nhữg phần liên quan đến câu hỏi của đề bài :) Nên đọc phần câu hỏi trước , rồi mới đọc đến bài khóa :)
P/s : E cũg dân c Pháp :)

N

nav1709

Mình đồng ý với bạn duong2000, nên đọc câu hỏi trước, nhiều khi cũng hiểu sơ sơ ý chính của bài rồi ... Ngoài ra cần có vốn từ vựng tốt.

K

kimihiro

thức ra có vài điểm cần lưu ý sau:
- đọc câu hỏi được nêu ra trước khi đọc trả lời
- phải hiểu được title
- đọc nhiều để có thêm từ vựng
-xác định được văn bản nói về vẫn đề gì
(mình cũng dân pháp, nhưng tội lười nên học kém ^^)

C

caramen1512

tốt nhất là cứ chăm học từ mới vào^^+làm nhiều bài trắc nghiệm để nhớ lâu,có thể vào trag web o n t h i. com ở đó có rất nhiều bài tập hay

D

daisyfranke

vào học rồi mới thấy
vất vả :(
nhưng theo tớ kinh nghiệm thì tuỳ từng phần :D
vấn đề đọc - hiểu thì cái đó phải hok ngừng trau dồi từ vựng :D
hay vào trang này cũng được www.rfi.fr :)
còn về ngữ pháp ,chẳng còn cách nào khác ngoài nghe giảng và chăm làm bài tập :))

K

kill92

t nghĩ học ngoại ngữ nào cũng thế, k chỉ riêng tiếng Pháp, phải nhớ nhớ và nhớ. Ghi nhớ càng nh càng tốt. Mà chả hểu sao mình hay quên thế:-<
muốn nhớ đc thì fai nắm chắc lý thuyết từ lần đầu học. rồi phải va chạm nh, làm nhièu thật nh bài mới hy vọng nhớ đc:-<

H

hoathuytien_134

mà muốn nhớ thì phải chăm học chứ. Như vậy theo tớ cứ chăm đọc, chăm nghe, học hành chăm chỉ thế là đc.

N

nasuke09

1. Đọc câu hỏi đầu tiên
2. Đọc lướt qua titre. sous titre
3. Đọc bài khóa, chú ý gạch chân các từ đc nhắc đến trong câu hỏi ( vì có thể chúng ở rất gần câu trả lời )
4. Đọc kĩ các phần đã gạch chân nhiều lần để tìm ý trả lời
Còn lại phải dựa vào vốn từ vựng và khả năng đọc hiểu của bạn :)

C

cobedungcam_247

hihi,mình cũng nghĩ như vậy ...nếu mới học thì nên tích luỹ vốn từ vựng từ ban đầu chứ nếu để nhìu rùi mới học sẽ vất vả ....ngoài ra em thấy học từ vựng buổi sáng sớm khoảng 20 phút rất dễ vào :D em còn nhìu điếu chưa bjk rất mong các anh chị học t pháp chỉ bảo thêm ạMerci,

W

windy.luv

Dân chuyên pháp thì phải học đồng đều, k nên chỉ chú trọng vào phần đọc hiểu. Như mọi người đã nêu kinh nghiệm đọc hiểu nên Windy k nói lại nữa nhé :p

Theo W thì phần khó nhất của tiếng pháp có lẽ là phần giới từ, phần này chỉ có 1 ít là theo quy tắc, còn lại mình phải nhớ cấu trúc động từ + các giới từ thường gặp trong các trường hợp đặc biệt. Muốn học tốt phần này thì phải học thôi, k còn cách nào khác ^^

Phần khó nữa là thức subjontif, ngoài các trường hợp có quy tắc ra, phải nhớ các động từ, các cấu trúc đặc biệt. Đi thi dễ " chết " phần này nhất = ="

Khó thì khó thật nhưng làm nhiều bài tập + chăm chỉ một chút là học dễ :x Vì tiếng pháp đọc k hề khó chút nào cả ^^

C

cttl

học tiếng pháp không chỉ có chăm là có thể học tốt được. mọt số người có năng khiếu thì học rất nhanh,nhưng với những người học chậm thì sao? chúng ta không thể suốt ngày học, làm bt suốt được. Chúng ta cũng không thể không học được, mọi người nuốn học tiếng pháp tốt thì điều quan trọng nhất đó chính là từ vựng. khi chúng ta có vốn từ nhiều sẽ cảm thấy học tiếng pháp trở nên rễ dàng hơn. Khi làm bài thi chúng ta không nên quá qua tâm đến các phần khiến ta phải suy nghĩ mà nên chú ý tới các phàn mà chúng ta cảm thấy chắc hơn. Với đọc hiểu chúng ta không nên cố dịch mà chỉ đọc thật kĩ,thật kĩ. Mọt điều quan trọng nữa mà tôi muốn nói với các bạn:Hãy để cho đầu óc thoải mái khi đó chúng ta sẽ tiếp thu tót hơn.

W

windy.luv

^ W k nói đến năng khiếu. W cũng k mong mng dồn hết sức lực và thời gian cho việc học tiếng Pháp. Đó là cách học " nhồi nhét " và k hiệu quả.

Nhưng muốn học tốt thì cần phải chăm. Đó là yêu cầu tất yếu. Cần cù bù thông minh. Thời lượng quan trọng và chất lượng cũng k kém ^^

P

phuongthanh7a1_hp

tuy mới học tiếng pháp được 7 năm ùi và cảm thấy rất iu nó co chút kinh nghiệm
tớ ko ngừng trau dồi từ vựng vào bộ nhớ
chăm chú nghe giảng mới tốt

T

thanhson1995

Theo tôi ngoại ngữ chỉ là một phương tiện nếu bạn không đi sâu nghiên cứu ngôn ngữ cũng đừng quá chú trọng đến nó lắm hãy chú tâm vào chuyên môn của mình.
Vấn đề của tiếng Pháp không phải là nó khó mà nó không phải là ngôn ngữ phổ biến. VD như tôi học tiếng Pháp bở hơi mà vốn tiếng Anh cũng không quá tệ chỉ nhờ chơi game+lướt web+xem phim (mỹ ;)) ) từ nhỏ :D. Còn nói thật là phim Pháp dở ẹc. Vì vậy nếu bạn không thích cũng đừng có xem. Cùng lắm thỉnh thoảng kiểm tra vốn ngôn ngữ của mình bằng cách: lúc nghỉ trưa hãy bật TV5 hoặc Fr24 nghe bản tin rồi nhẩm lại trong đầu thôi.
Đọc tiểu thuyết bằng tiếng Pháp rất khó không khuyến khích vì vậy nên chọn những cuốn mỏng, cốt truyện đơn giản thôi. Có thể đọc hiểu tiểu thuyết nước ngoài dễ dàng bằng cách đối chiếu với bản dịch tiếng Việt (nếu có). Cách này tôi hay làm.
Ngữ pháp thì khỏi bàn ai cũng biết nó khó.

T

trifolium

Theo tôi ngoại ngữ chỉ là một phương tiện nếu bạn không đi sâu nghiên cứu ngôn ngữ cũng đừng quá chú trọng đến nó lắm hãy chú tâm vào chuyên môn của mình.
Vấn đề của tiếng Pháp không phải là nó khó mà nó không phải là ngôn ngữ phổ biến. VD như tôi học tiếng Pháp bở hơi mà vốn tiếng Anh cũng không quá tệ chỉ nhờ chơi game+lướt web+xem phim (mỹ ;)) ) từ nhỏ :D. Còn nói thật là phim Pháp dở ẹc. Vì vậy nếu bạn không thích cũng đừng có xem. Cùng lắm thỉnh thoảng kiểm tra vốn ngôn ngữ của mình bằng cách: lúc nghỉ trưa hãy bật TV5 hoặc Fr24 nghe bản tin rồi nhẩm lại trong đầu thôi.
Đọc tiểu thuyết bằng tiếng Pháp rất khó không khuyến khích vì vậy nên chọn những cuốn mỏng, cốt truyện đơn giản thôi. Có thể đọc hiểu tiểu thuyết nước ngoài dễ dàng bằng cách đối chiếu với bản dịch tiếng Việt (nếu có). Cách này tôi hay làm.
Ngữ pháp thì khỏi bàn ai cũng biết nó khó.

Tiếng pháp khó và không phổ biến, đúng; Nhưng bạn có biết chính vì cái ko phổ biến đó mà nhiều công ty nhận người có trình độ khá về tiếng pháp với mức lương cao hơn hẳn không?, cái gì cũng có cái giá của nó mà :D

C

cobedungcam_247

Bạn bảo tiếng pháp khó cái đấy không phủ nhận nhưng học cái gì cũng vậy phải có thíchthú thì mới học được ,conf đã không thích thì có bổ đâù ra cũng không nhét vào đc ấy chứ :D.Còn về vấn đề khác thì mình thấy tiếng pháp tuy không phổ biến như t anh nhưng khi đã biết t pháp thì chắc không khó gì để bíêt thêm t anh,nh người còn học đến mấy tiếng ấy chứ :)>-,chứ trong thời buổi này mà ko bik tiếng anh thì hơi khó xin việc thật:confused:

T

trifolium

Bạn bảo tiếng pháp khó cái đấy không phủ nhận nhưng học cái gì cũng vậy phải có thíchthú thì mới học được ,conf đã không thích thì có bổ đâù ra cũng không nhét vào đc ấy chứ :D.Còn về vấn đề khác thì mình thấy tiếng pháp tuy không phổ biến như t anh nhưng khi đã biết t pháp thì chắc không khó gì để bíêt thêm t anh,nh người còn học đến mấy tiếng ấy chứ :)>-,chứ trong thời buổi này mà ko bik tiếng anh thì hơi khó xin việc thật:confused:

đừng có lo chuyện đó bạn ơi, hình như bi h ở các trường chuyên thì mọi hs phải học cả 2 thứ tiếng đó mà ==> khỏi lo mù tiếng anh :D

P

phuphu123

Mình thấy tiếng Pháp không phổ biến thật nhưng nó rất hay.
Thứ 1, chắc chắn một điều là các bạn phải học tiếng anh, nhưng thử hỏi từ tiếng Pháp chuyển sang tiếng Anh dễ hay ngược lại.
Thứ 2, nếu bạn nào giỏi về lĩnh vực kiến trúc, qua Anh hay Mỹ gì bằng với Pháp sao, còn thí dụ về lĩnh vực nào đó bên Canada, thì cũng đâu cần biết t Anh, vì bên đó ai cũng biết t Pháp

Nói chung, trên thế giới này, không có ngôn ngữ nào là không nên học mặt dù nó phổ biến hay không@-)@-)

Top Bottom