[Francais]-Kĩ năng dịch

T

thieukhacchung

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình học ở đại học thương mại.Trường mình phải học tiếng Pháp mà mình chưa học tiếng Pháp bao giờ nên học môn này kém lắm.tuần sau mình phải thảo luận rui.Nội dung thảo luận là nói về Bác Hồ bằng tiếng Pháp.Mong các Pro dịch giúp mình đoạn văn bản này sang tiếng Pháp:

"Hồ Chí Minh sinh ngày 19 tháng 5 năm 1890
Hồi nhỏ tên là Nguyễn Sinh Cung
Mẹ là Hoàng Thị Loan
Ngày 5 tháng 6 năm 1911,từ Bến Nhà Rồng,Người lên đường sang Pháp tìm đường cứu nước
Người sống tại châu Âu trong một khoảng thời gian dài
Ngày 28 tháng 1 năm 1941,Bác trở về Việt Nam tại Pác Bó-Cao Bằng"

mình đã thử dịch bằng google dịch nhưng nội dung ko được chính xác lắm.mong các pro dịch giúp mình nhé.thanks

T

trifolium

Ho Chi Minh, est né le 19 mai 1890 de mère Hoàng Thị Loan. Son nom de naisance est Nguyen Sinh Cung.
Le 5 juin 1911, du quai de Nha Rong, Il s' est rendu en France pour chercher le moyen de sauver la patrie. Il a vécu en Europe en plusieurs années. Le 28 janvier 1941, il est revenu au Vietnam à Pac Bo-Cao Bang

T

thieukhacchung

thanks trifolium nhiều nhé.nhưng mình thắc mắc 1 chút là mình tra từ điển thì từ revenu có nghĩa là "thu nhập"ko phải là "trở về".trifolium xem lại giúp mình nhé

Last edited by a moderator:
T

trifolium

Để xét nghĩa một từ thì bạn phải xem nó có từ loại là gì đã ^^. Revenu ở đây là participe passé < phân từ quá khứ > của động từ revenir, có nghĩa là trở về, trở lại.
Ngoài ra, revenu còn có 2 nghĩa nữa:
-Nếu là danh từ: Le revenu nghĩa là thu nhập, lợi tức như bạn nói
-Nếu là tính từ: ( être ) revenu có nghĩa là chán ngấy. Vd:
Il est revenu de tout nó chán ngấy mọi thứ

C

cobedungcam_247

thanks trifolium nhieu nhe.nhung minh thac mac 1 chut la minh tra tu dien thi tu revenu co nghia la"thu nhap"ko phai la "tro ve".trifolium xem lai giup minh nhe

Bạn ơi Revenu mà bạn nói đó là Nom mà,trong khi đó câu của Trifolium cần một động từ ,revenu chính là qúa khứ phân từ của ''Revenir'' (v):trở vế đi với trợ động từ être chia ở Passé composé đó ;)

T

thieukhacchung

các pro xem minh dịch đoạn "mẹ là Hoàng Thị Loan" như thế này xem có được không nhé:
"La mère est Hoang Thi Loan"

P

phuphu123

ah ra vay.thanks cac pro nhe.the trifolium hoc o truong nao vay?
Bài này spam nên mình xoá nha

các pro xem minh dịch đoạn "mẹ là Hoàng Thị Loan" như thế này xem có được không nhé:
"La mère est Hoang Thi Loan"
Cái này mình thấy là mẹ của Bác là Hoàng Thị Loan thì hay hơn.
Dịch luôn này: Sa mère est Hoàng Thị Loan

p/s: khi viết tên người Việt đừng nên xoá dấu, vì chúng ta và họ là người Việt, ko phải người nước ngoài thì xoá dấu chi!!!

T

thieukhacchung

cac pro oi !!!dich giup minh doan van ban nay sang tieng phap nhe!

" Tiểu sử chủ tich Hồ Chí Minh
Bác Hồ sinh ra tại xã Kim Liên,huyện Nam Đàn,tỉnh Nghệ An
Cha là Nguyễn Sinh Sắc
-Bác Hồ tại Việt Nam:
Ngày 2 tháng 9 năm 1945 Bác Hồ đọc bản tuyên ngôn độc lập tại quảng trường Ba Đình-Hà Nội tuyên bố thành lập nước Việt Nam dân chủ cộng hòa
Từ 1947-1954 Bác lãnh đạo Đảng cộng sản và toàn dân tham gia kháng chiến chống Pháp
Từ 1955 đến 1969 Bác lãnh đạo Đảng cộng sản và toàn dân tham gia kháng chiến chống Mỹ
Hồi 9h47 phút ngày 2 tháng 9 năm 1969,Bác qua đời tại thu đô hà nội.hưởng thọ 79 tuổi
Bác Hồ là vị lãnh tụ vĩ đại của dân tộc Viêt Nam
Các tác phẩm của Bác là: bản án chế độ thực dân Pháp(1925),đường cách mệnh(1927)
Mọi người dân Việt Nam đều yêu quý Bác "

Bon ban minh deu dung google dich nen sai het.nhom bon minh sap phai nop bai rui!!mong cac pro dich giup minh nhe.Merci Beaucoup!!!

P

phuphu123

cac pro oi !!!dich giup minh doan van ban nay sang tieng phap nhe!

Cha là Nguyễn Sinh Sắc
-Bác Hồ tại Việt Nam:
Ngày 2 tháng 9 năm 1945 Bác Hồ đọc bản tuyên ngôn độc lập tại quảng trường Ba Đình-Hà Nội tuyên bố thành lập nước Việt Nam dân chủ cộng hòa
Từ 1947-1954 Bác lãnh đạo Đảng cộng sản và toàn dân tham gia kháng chiến chống Pháp
Từ 1955 đến 1969 Bác lãnh đạo Đảng cộng sản và toàn dân tham gia kháng chiến chống Mỹ
Hồi 9h47 phút ngày 2 tháng 9 năm 1969,Bác qua đời tại thu đô hà nội.hưởng thọ 79 tuổi
Các tác phẩm của Bác là: bản án chế độ thực dân Pháp(1925),đường cách mệnh(1927)

Bon ban minh deu dung google dich nen sai het.nhom bon minh sap phai nop bai rui!!mong cac pro dich giup minh nhe.Merci Beaucoup!!!

Mình làm biếng dịch, lên vdict autotranslate cho nó dịch thì được bài này, nhìn sơ qua thấy khá đúng nên post luôn, không có sửa:

Biographie du Président Ho Chi Minh
Oncle Ho est né à Kim Lien commune, Nam Dan district, province de Nghe An
Son père est Nguyen Sinh Sac
_Oncle Ho au Vietnam:
2 septembre 1945 à Ho Chi Minh a lu la Déclaration d'Indépendance à la place Ba Dinh, Hanoi a annoncé la mise en place de la République démocratique du Vietnam
De 1947-1954 oncle dirigeants du Parti communiste et les gens à participer à la guerre française
De 1955 à 1969 oncle dirigeants du Parti communiste et des personnes à rejoindre la résistance contre les Etats-Unis
Complémentaires 9h47 minutes Septembre 2, 1969, oncle est mort dans la capitale noi.huong espérance de 79 années
Oncle Ho a été le grand leader du peuple vietnamien
Les travaux du docteur sont: le projet colonial français (1925), la route de la révolution (1927)
Tous les habitants du Vietnam sont bien-aimé oncle

T

thieukhacchung

Merci beaucoup.nhung ban xem lai giup minh duoc ko?vi minh thay ban dich cua ban ko khac gi so voi google dich.minh moi hoc tieng phap nen cung ko biet nhu the co dung ko nua.

T

thieukhacchung

Cha là Nguyễn Sinh Sắc
-Bác Hồ tại Việt Nam:
Bọn bạn mình đều dùng google dịch nên sai hết. nhóm bọn mình sắp phải nộp bài rùi!!mong các pro dịch giúp mình nhé.Merci Beaucoup!!!

Chú ý cách đặt tiêu đề topic!! Đã sửa, bạn cần lưu ý một số lỗi chính tả

T

trifolium

Cha là Nguyễn Sinh Sắc
-Bác Hồ tại Việt Nam:
Mọi người dân Việt Nam đều yêu quý Bác

L' oncle Ho est né dans le village de Kim Lien, district de Nam Dan, province de Nghe An, de père Nguyen Sinh Sac.
Au Vietnam, le 2ème septembre 1945, "La République Démocratique du Viêt Nam fait suite à la Déclaration d'indépendance du Viêt Nam faite par le Président Ho Chi Minh le 2 septembre 1945 à Hanoi sur la place Ba Dinh." < cái câu này lấy trong wiki =.=' >
De 1947 à 1954, il a dirigé le Parti communiste vietnamien et tout le peuple à résister contre les colonisateurs français, et 1955 à 1969 contre les colonisateurs américains.
À 9h 47 le 2ème septembre 1969, il a décédé à Hanoi quand il était 79 ans.
Il est le grand leader du Vietnam.
Ses oeuves comprennent Le Procès de la colonisation française (1925), La voie révolutionnaire (Duong Kach Menh),...
Tous les vietnamiens l' aiment beaucoup

P

phumanhpro

"Ho Chi Minh-Ville étudiants le 19 mai, 1890
Enfance Nguyen Sinh Cung nommé
Elle est le Hoang Thi Loan
5 juin 1911, de Ben Nha Rong, qui voyagent en France pour trouver un moyen d'économiser l'eau
Les personnes vivant en Europe pendant une longue période
28 janvier 1941, mon oncle est retourné au Vietnam à Pac Bo-Cao Bang "
dịch đung 100% luôn

M

mikanguyen98

Mình làm biếng dịch, lên vdict autotranslate cho nó dịch thì được bài này, nhìn sơ qua thấy khá đúng nên post luôn, không có sửa:

Biographie du Président Ho Chi Minh
Oncle Ho est né à Kim Lien commune, Nam Dan district, province de Nghe An
Son père est Nguyen Sinh Sac
_Oncle Ho au Vietnam:
2 septembre 1945 à Ho Chi Minh a lu la Déclaration d'Indépendance à la place Ba Dinh, Hanoi a annoncé la mise en place de la République démocratique du Vietnam
De 1947-1954 oncle dirigeants du Parti communiste et les gens à participer à la guerre française
De 1955 à 1969 oncle dirigeants du Parti communiste et des personnes à rejoindre la résistance contre les Etats-Unis
Complémentaires 9h47 minutes Septembre 2, 1969, oncle est mort dans la capitale noi.huong espérance de 79 années
Oncle Ho a été le grand leader du peuple vietnamien
Les travaux du docteur sont: le projet colonial français (1925), la route de la révolution (1927)
Tous les habitants du Vietnam sont bien-aimé oncle

mình thấy hình như bạn viết sai ngữ pháp rồi đấy, một câu không thể có 2 động từ được chia đâu nha bạn, bạn xem lại thử...!!!!

Top Bottom