Văn 8 Em hãy viết thư gửi một người thân trong gia đình để chia sẻ trải nghiệm của mình về đại dịch Covid-

0383098888

Học sinh
Thành viên
4 Tháng chín 2019
8
2
21
  • Like
Reactions: wyn.mai

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,867
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Em hãy viết thư gửi một người thân trong gia đình để chia sẻ trải nghiệm của mình về đại dịch Covid-19
Ai giúp mik vs ạ. Mik cần để nộp trên lớp thôi nên ko cần dài quá đâu ạ
Mình có một số ý, bạn tham khảo ^^
- Kể về tình hình đại dịch vừa qua trên toàn thế giới nói chung và Việt Nam nói riêng:
+ Số người tử vong hiện nay trên toàn cầu:......
+ Số người mắc bệnh hiện nay trên thế giới và bao nhiêu người đã được chữa khỏi:.....
+ Số người mắc bệnh, người tử vong và số người đã được chữa khỏi là:.......
(Những chỗ ba chấm đó là bạn nghiên cứu số liệu rồi điền vô và thêm lời văn cho câu văn đỡ bị khô khan quá nha)
- Trong đại dịch thì bạn đã trải qua nó như thế nào và cảm nhận của bạn?
+ Từ sau Tết Nguyên đán năm 2020, dịch Covid 19 bắt đầu xâm chiếm nước ta, tôi còn nhớ học sinh, sinh viên,..... Phải nghỉ học trong mọt thời gian dài để bảo vệ sức khỏe cho bản thân mình cũng như mọi người để tránh tình trạng lây lan trong cộng đồng.
+ Việt Nam ta với tinh thần nâng cao cảnh giác nên đã không biết bao nhiêu lần ngăn cản lưỡi hái tử thần đến với người dân.
+ Nước ta thành lập những bệnh viện dã chiến, đã chuẩn bị đầy đủ hàng trăm nghìn giường bệnh, máy trợ thở,...... hay các đội phản ứng nhanh, những lệnh cách li, phong tỏa chặt chẽ,......
+ Có thể nói nước ta đã nhiều lần kiểm soát đại dịch thành công là nhờ ở sự yêu nước mãnh liệt của mọi người, các chiến lược kịp thời ứng phó,......
+ Mặc dù không thể làm gì cho mọi người nên tôi chỉ còn cách ở nhà, hạn chế ra ngoài nhất là nơi đông người và đeo khẩu trang khi ra ngoài, thường xuyên khai báo y tế, tuân thủ những khuyến cáo của bộ y tế, nắm bắt những thông tin chính xác kịp thời.
- Cảm nhận của bản thân:
+ Mặc dù phải ở nhà trong thời gian dài để hưởng thụ kì nghĩ tết huyền thoại có một không hai trong lịch sử nhưng tôi biết rằng mình làm thế là có ích và cũng góp phần trong việc chống dịch.
+ Trong thời gian ấy, tôi cũng học thêm được nhiều điều bổ ích ở nhà, biết nấu nhiều món hơn, thạo các việt nhà, gia đình gắn kết hơn.
Bạn tham khảo dàn ý chung, đây chỉ là phần nội dung chung của bức thư, bạn chỉ cần thêm lời văn của mình + viết theo mẫu của một bức thư là oki ^^

Top Bottom