Hỏi-Đáp Đừng để người khác giết chết ước mơ của chính bạn

Thảo luận trong 'Góc Thanh xuân' bắt đầu bởi Phạm Đình Tài, 24 Tháng sáu 2019.

Lượt xem: 552

1. Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Nguyễn Công Trứ
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

ĐỪNG ĐỂ NGƯỜI KHÁC GIẾT CHẾT ƯỚC MƠ CỦA CHÍNH BẠN​
    Con người, ai cũng có cho mình những ước mơ. Có những ước mơ xa vời, cũng có những ước mơ rất không thực tế. Có những giấc mơ lớn lao, vĩ đại vô cùng, nhưng đâu đó cũng có những mơ ước rất giản đơn, tầm thường. :Rabbit28

. C__Data_Users_DefApps_AppData_INTERNETEXPLORER_Temp_Saved Images_image003.jpg

Loài người chúng ta, bất kể già trẻ, lớn bé hay giàu nghèo, dù ở bất cứ đâu trên thế giới, đều ấp ủ cho mình những ước mơ rất riêng.

Tuy nhiên, đời người ai mà tránh được miệng lưỡi thế gian? Dù ước mơ của ta có tốt đẹp, có thiết thực bao nhiêu, đâu đó vẫn sẽ tồn tại những người âm thầm đánh giá bạn, chỉ trích bạn, thậm chí họ sẽ không tiếc lời khuyên bạn từ bỏ ước mơ.

Những lúc như thế, chúng ta có bao giờ chịu ngồi lại, dành thời gian suy nghĩ về ước mơ và những lời đánh giá chưa? Khi được hỏi, hầu hết chúng ta sẽ tần ngần, do dự và cuối cùng là chấp nhận từ bỏ ước mơ của mình. Chính vì vậy, đừng bao giờ nói "không thể" đối với những ước mơ, chính chúng ta là người vô tình biến chúng từ có thể thành không thể.

Bây giờ, tôi muốn bạn nhìn lại những con người thành công trong cuộc sống, và hãy tự đặt cho mình một câu hỏi: Bí quyết thành công của họ là gì? Tất nhiên, đa số chúng ta sẽ cho rằng, đỏ hẳn là sự kiên trì, nỗ lực không ngừng và lòng đam mê với công việc đem lại. Nếu mọi thứ chỉ đơn giản như thế, vì sao bạn không phải là một trong số họ?

Có bao giờ bạn thử nghĩ vì sao họ lại có thể nỗ lực kiên trì tiến tới thành công trong khi bạn không thể? Câu trả lời rất đơn giản, vì họ có ước mơ của mình và họ biết nuôi dưỡng chúng. Và rồi, các bạn sẽ lại hỏi: "Chúng tôi cũng có ước mơ, vậy tại sao chúng tôi không thể biến nó thành hiện thực?"

Đến đây, bạn đã hiểu sự khác biệt giữa bạn và họ rồi chứ? Chính hành động của chúng ta trước những lời gièm pha, chỉ trích của người khác khiến cho cách nhìn về ước mơ của bản thân trở nên lệch lạc. Những người thành công là những người lắng nghe có chọn lọc và luôn kiên định với mục tiêu của mình. Hay nói cách khác, họ sẽ không từ bỏ ước mơ trước những lời nói có thể khiến họ nhụt chí. :Rabbit77

Những người thành công sẽ không chấp nhặt những lời nói bốc đồng từ kẻ khác. Thay vào đó, họ sẽ lấy thành quả của mình như một minh chứng cho việc ước mơ có thể trở thành hiện thực.

Đừng tưởng lầm người khác hiểu bạn. Có thể, những lời nói đó xuất phát từ sự đố kỵ, ghen ghét hoặc đôi khi là sự phán xét không có khoa học. Vì vậy, chúng ta nên giữ vững tinh thần, lắng nghe có chọn lọc trước những lời "khuyên nhủ" của kẻ khác. :Chuothong10

Tóm lại, không ai đánh thuế giấc mơ của chúng ta, cũng không ai biến ước mơ của ta thành thật. Đừng để kẻ khác giết chết ước mơ của bạn. Vì, suy cho cùng, ước mơ là khởi nguồn của hy vọng.
    -----------------------------------
    Ước mơ của bạn là gì? Đã bao giờ không may bạn bị mọi người gièm pha về bản thân? Cùng chia sẻ nhé ;)

@Bùi Thị Diệu Linh @jehinguyen @Hà Chi0503 @Tống Huy @Đức Nhật @Tuấn Anh Phan Nguyễn @phamkimcuong @Mart Hugon @pineapple @Vie Hoàng @Trâm Nguyễn Thị Ngọc @Cô Bé Mặt Trăng @hoaxuan9b@gmail.com @NTD Admin,...

2. NTD Admin

NTD Admin Banned Banned Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hùng Sơn

Em thì có nhiều ước mơ cao với xa lắm , trước hết phải là 1 người tốt , sau đấy là đỗ chuyên rồi ĐH . Có thể là học về CNTT hoặc là cố gắng thi vào được Học viện chuyên đào tạo sĩ quan ...
    Thôi không ước xa cho lắm , trước hết là đạt HSG rồi sẽ tính tiếp

Harry Nanmes, dotnatbet, hoa du2 others thích bài này.
  3. Vũ Ivy

Vũ Ivy Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    Minh Dạm

Ước mơ của tôi, là trở thành bác sĩ hoặc có thể trở thành 1 nhà văn 1 con người bình dị, sống được 1 cuộc đời yên bình cùng với người tôi yêu thương, hoặc 1 mình cũng được, được chu du qua các vùng biển các đât nước, muốn tắm mình trong sự yên tĩnh , chỉ có thế thôi

Phạm Đình TàiNTD Admin thích bài này.
  4. Vie Hoàng

Vie Hoàng Tmod Vật lí Cu li diễn đàn Banned

Trường học/Cơ quan:
    THPT Mỹ Đức B

Một ước mơ nhỏ nhoi đó là leo được lên rank cao thủ :>

Tungtom, phamkimcu0ng, Pineapple <32 others thích bài này.
  5. Pineapple <3

Pineapple <3 Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    THCS-THPT Tạ Quang Bửu

Ước sống độc thân đến cuối đời (cái này coi bộ hơi khó thực hiện) , sống hết mình với đam mê, nghỉ hưu ở tuổi 30 và lúc đó sẽ đi du lịch khắp nơi :>

Phạm Đình Tài thích bài này.
  6. Phạm Đình Tài

Trường học/Cơ quan:
    Nguyễn Công Trứ

Biết suy nghĩ cho tương lai, rất tốt!
    Chúc ước mơ của chị sớm thành hiện thực ^^
    Hai ngươi chỉ biết chơi trò mèo =)

NTD AdminPineapple <3 thích bài này.
  7. Pineapple <3

Pineapple <3 Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    THCS-THPT Tạ Quang Bửu

Đấy gọi là biết hưởng thụ cuộc sống, trò mèo gì ở đây :<

8. Minh lầy :3

Minh lầy :3 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Phú Kim

Ước mơ à !! mình thì ước ít thôi tầm 200-300 ước mơ nho nhỏ :p
    Nhưng trước mắt mình muốn thi đỗ cấp 3 không ra ngoài đường nhặt lá vàng.... ăn mất
    Xa xa thì có thể là chủ tịt 1 công ti chuyên từ thiện lấy vốn từ các doanh nhân thành đạt :p không thì bác sĩ cũng được * hơi xa vời *

9. Vie Hoàng

Vie Hoàng Tmod Vật lí Cu li diễn đàn Banned

Trường học/Cơ quan:
    THPT Mỹ Đức B

Ai cũng có ước mơ riêng chứ :<

Pineapple <3 thích bài này.
  10. Phạm Đình Tài

Trường học/Cơ quan:
    Nguyễn Công Trứ

Không gì là không thể, ước mơ không tốn tiền cùng với quyết tâm học hành và rèn luyện chúc Minh sớm thành công nhé :D
    2 người làm tui sâu răng rồi này =)

Pineapple <3 thích bài này.
  11. Thiên Thuận

Thiên Thuận CTV Shop HMF|GOLDEN Challenge’s first runner-up Cộng tác viên TV ấn tượng nhất 2017 HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Trần Đại Nghĩa

Ước mơ của mình à, có đấy. Từ lớn đến nhỏ, từ ước mơ dễ đến khó thực hiện được. Trước tiên là học hành tốt hơn ở lớp 11 nè, học hỏi được nhiều kinh nghiệm sống và trải đời nè. Mình khá thích công việc xã hội. Cao hơn, ốm lại, rồi trao dồi kiến thức tập trung vào tiếng Anh, tiếng Pháp, tin học nũa. Biết nấu ăn, làm việc nhà thành thạo như mama :D Có những quyết định đúng đắn trong những năm cấp 3, chọn được ngành nghề và trường phù hợp (đương nhiên là điểm cao và đậu :p).
    Khi đã lớn, trưởng thành, mình có một ý tưởng sẽ thử ứng tuyển làm trợ lý của Boss lớn :D Hì, tất cả những ước mơ này, phải hành động, phải cố gắng, trao dồi học hỏi thật nhiều mới làm được.

Thật sự bây giờ để đạt được mấy cái này là khó với mình, vì mình lười, cách học không đúng này, rồi bị phụ thuộc vào Internet, laptop, smartphone nè. Không thèm học bài, làm bài tập nè. Vâng, hy vọng là sau này sẽ có những tiến triển tốt hơn.

Có một bài đọc hiểu rất hay cũng mang thông điệp này, mọi người có thể tìm trên Google nhé.

12. Tống Huy

Tống Huy Mod Cộng đồng|Chủ nhiệm CLB Âm nhạc Cu li diễn đàn HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lam Kiều

Ước mơ của mình là có thể thi vào trường Chuyên
    Các bạn của mình thì nghĩ mình không đủ năng lực . Nhưng mình lại nghĩ khác, mình muốn thi vào trường chuyên là để xem khả năng của bản thân tới đâu để có thể cải thiện và nâng cao chứ không phải như họ nghĩ :))

hoàng quỳnh giang004 thích bài này.
  13. temotojirimo12

temotojirimo12 CTV CLB Âm Nhạc Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    THCS TRÍ PHẢI

Ước mơ hiện tại của mình là đỗ kì thi HSG toán 9 và đỗ chuyên toán khi thi vào lớp 10

14. hoàng quỳnh giang004

hoàng quỳnh giang004 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS diễn thái

Chị cũng giống em nè mặc dù chị không đỗ nhưng cũng không buồn bởi vì chị đã dám làm mặc cho thiên hạ có dèm pha , chủ yếu là để mình có thêm kinh nghiệm ý
    Chị chúc em sẽ thực hiện được ước mơ của mình , cố lên em nhé chaizo;);)

Ước mơ của mình trước tiên là mong cho mẹ mình hết bệnh ý , tiếp đến là có 3 năm cấp 3 tràn đầy ý nghĩa , thi đậu HMU , đi du lịch bụi vs đúa bạn thân :p:p

Last edited by a moderator: 4 Tháng bảy 2019
  15. Phạm Đình Tài

Trường học/Cơ quan:
    Nguyễn Công Trứ

Ước mơ của anh thật gần gũi mà sâu sắc. Chúc từng ước mơ nhỏ của anh đều dần thành hiện thực nha ^^
    Nhớ Huy có ước mơ làm ca sĩ mà nhỉ? =) Chúc cậu học tốt, đậu trường ưng ý nha ^^
    Chúc rimo sớm thành công, do đó hãy luôn cố gắng học tập, đôi lúc nản lòng hãy đi tìm sự đồng cảm, chia sẻ nhé (gợi ý: đây nè =) )
    Bệnh nặng không vậy ạ? Mong chị sớm hồi phục và trở lại học tập, tiếp tục thực hiện những ước mơ của bản thân nhé ^^

16. hoàng quỳnh giang004

hoàng quỳnh giang004 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS diễn thái

Ước mơ của mình trước tiên là mong cho mẹ mình hết bệnh ý , tiếp đến là có 3 năm cấp 3 tràn đầy ý nghĩa , thi đậu HMU , đi du lịch bụi vs đúa bạn thân :p:p
    Bệnh nặng không vậy ạ? Mong chị sớm hồi phục và trở lại học tập, tiếp tục thực hiện những ước mơ của bản thân nhé ^^
    --mẹ chị bị bệnh cơ , k phải chị nhưng dù sao cx cảm ơn e nhé

Hà Chi0503Phạm Đình Tài thích bài này.
  17. Phạm Đình Tài

Trường học/Cơ quan:
    Nguyễn Công Trứ

À dạ, vậy chị hãy cố gắng chăm sóc mẹ nha, em không biết có bệnh gì, nặng không nhưng em chúc gia đình mình luôn hạnh phúc nè ^^

hoàng quỳnh giang004 thích bài này.
  18. jehinguyen

jehinguyen Tmod Tiếng Anh Cu li diễn đàn

Trường học/Cơ quan:
    THCS Xuân Diệu

Ước mơ của mình là được sáng tạc nhạc, dù đến viết nốt thôi mình cũng chẳng biết :D Nghe có vẻ viển vông nhưng mình sẽ cố gắng để một ngày nào đó có thể viết ra những bài hát thật tuyệt vời ^^

19. Kayaba Akihiko

Kayaba Akihiko Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS Tân Dĩnh

Ước mơ nhỏ nhoi trong Tương lai xa:
    +Có 1 gia đình hạnh phúc
    +Có 1 công việc ổn định
    +Khám phá thế giới ...
    +1 cuộc sống thanh bình có thể làm những j mình đam mê ...
    Người diết chết được ước mơ đó, chỉ có thể là t thôi

Last edited by a moderator: 26 Tháng sáu 2019
  20. Phạm Đình Tài

Trường học/Cơ quan:
    Nguyễn Công Trứ

Chúc bạn tôi thành công! mà nè, sáng tác thôi nha, đừng hát :D
    Định luật Trung Hô
    + "T không thích chơi vs bọn có cr.."
    + "Tình yêu nam nữ rất nhảm..."
    + Đang cập nhật...

Oh, đứng hình mất 5s khi bạn ấy đến =). Chúc ước mơ của cậu sẽ thành hiện thực, nhớ mời tớ khi có đám cưới nhé :>

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted