Sinh 12 Đột biến đa bội

Hnh Trang

Học sinh
Thành viên
9 Tháng ba 2020
42
10
21
20
TP Hồ Chí Minh
Thpt Binh Phu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, em có câu hỏi nhờ mọi người giúp em với ạ, câu hỏi như sau:
Giải thích vì sao trong việc tạo giống dâu tằm để nuôi tằm người ta không dùng giống 4n mà dùng giống 3n lại cho năng suất lá cao?

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Chào mọi người, em có câu hỏi nhờ mọi người giúp em với ạ, câu hỏi như sau:
Giải thích vì sao trong việc tạo giống dâu tằm để nuôi tằm người ta không dùng giống 4n mà dùng giống 3n lại cho năng suất lá cao?
Khi tạo được giống đa bội hoá thì sẽ nâng cao về năng suất của cây trồng. Nhưng trong đó sẽ có hai trường hợp về đa bội hoá là đa bội lẻ và đa bội chẵn.
Về đa bội lẻ là các dạng như 3n,5n,…
Những cây mang trong mình thể đa bội này thì sẽ không thể sinh sản hữu tính được, chỉ còn sinh sản vô tính là có thể xảy ra.
Còn các cây mang thể đa bội chẵn (4n,6n,…) thì vẫn có thể sinh sản hữu tính như bình thường được do có thể tạo ra giao tử bình thường được.

Mình chắc rằng do đặc điểm trên thì những cây dâu tằm đa bội lẻ không cần thực hiện chức năng về sinh sản, nhiệm vụ chính của cây để suy trì nòi giống,... lúc này cây sẽ tập trung nuôi dưỡng và phát triển các bộ phận còn lại trong đó bao gồm lá.

Có gì bạn bổ sung thêm cho mình nhé ^^.

Top Bottom