GDCD ĐỌC TÌNH HUỐNG VÀ TRẢ LỜI CÂU HỎI (giúp em vs tuần sau em thi rồi)

caophatlung@gmail.com

Học sinh
Thành viên
8 Tháng chín 2017
254
26
41
Cà Mau
Hồ thị kỷ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm nay T trực cờ đỏ, đi kiểm tra sự chuẩn bị bài của các bạn trong lớp, H làm thiếu bài tập, nhưng H là bạn thân của T nên T báo với lớp là H đã làm bài đầy đủ a) em hãy nhận xét hành vi của T b) nếu ở địa vị của T, em sẽ xự sự thế nào?

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
Hôm nay T trực cờ đỏ, đi kiểm tra sự chuẩn bị bài của các bạn trong lớp, H làm thiếu bài tập, nhưng H là bạn thân của T nên T báo với lớp là H đã làm bài đầy đủ a) em hãy nhận xét hành vi của T b) nếu ở địa vị của T, em sẽ xự sự thế nào?
a. Em thấy hành vi của T là không tốt. Nếu T cứ làm vậy sẽ làm H lười nhác, học kém và sa sút đi
b. Nếu ở địa vị T em sẽ báo cho cô bạn H thiếu bài. Lúc ra chơi, em sẽ có thể cùng bạn giúp đỡ làm các bài tập mà bạn thiếu ( chưa biết làm )

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
a. Em thấy hành vi của T là chưa tốt, có biểu hiện gian dối, bao che.
b. Nếu ở địa vị T thì em khi kiểm tra bài thấy H làm thiếu thì em vẫn báo cô H làm thiếu bài, tuy nhiên sẽ có 2 trường hợp như sau:
- Một là nếu H mọi khi có tinh thần học tập và làm đủ bài nhưng nay thiếu bài thì em sẽ hỏi nguyên do, và nếu đó chính đáng (bản thân hoặc người thân ốm, gia đình có công việc,..) thì em vẫn báo cô là H thiếu bài nhưng có nêu lý do và xin cô linh động cho H và H sẽ hoàn thành đủ bài.
- Hai là nếu H lười học, học kém thì em vẫn sẽ báo cô là H thiếu bài và em cũng xin cô được kèm H làm bài tập. Đó cũng là tinh thần giúp bạn cùng tiến vì mình với H là bạn thân mà.

Top Bottom