đọc thì dễ làm thì khó

Thảo luận trong 'Fe và một số kim loại quan trọng (crom, đồng...)' bắt đầu bởi hoangkhuongpro, 9 Tháng hai 2011.

Lượt xem: 674

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

cho vừa đủ 6g hh 2 kl Fe,Cu vào hh axit HNO3,H2SO4 thu được 0.1mol NO2,0.07 mol SO2.Khối lượng muối khan thu được:-SS
    A:1.41g B:17.52g C:29.04g D:15.08

Last edited by a moderator: 9 Tháng hai 2011
  2. arsenala1

arsenala1 Guest

tại sao khi mình dùng ct m muối=mkl+m gốc axit thì kg đc vậy:confused:

3. longsu

longsu Guest

Bài này mình làm theo PT ion nhưng cũng ko ra kết quả, các bạn xem mình làm sai chỗ này???

2[tex] NO_3^- [/tex] + 2[tex] H^+ [/tex] + 1e -------> [tex] NO_2 [/tex] + [tex] H_2 [/tex]O + [tex] NO_3^- [/tex]
    ..................................................0,1 ----->................0,1
    2[tex] SO_4^2- [/tex] + 4[tex] H^+ [/tex] + 2e --------> [tex] SO_2 [/tex] + 2[tex] H_2 [/tex]O + [tex] SO_4^2- [/tex]
    ..................................................0,07 ------> .........0,07

Số mol [tex] NO_3^- [/tex] tạo muối = 0,1 mol
    Số mol [tex] SO_4^2- [/tex] tạo muối = 0,07 mol
    => mMuối = mKL + m[tex] NO_3^- [/tex] + m[tex] SO_4^2- [/tex] = 6 + 0,1*62 + 0,07*96 = 18,92g

Last edited by a moderator: 11 Tháng hai 2011
  4. gung

gung Guest

neu co muoi amoninitrat thi sao
    ...............................

5. Fe và Cu khử yếu, khó có thể tạo amoni nitrat.
    ......................................

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted