Văn 11 Đọc hiểu

Thằng dốt

Học sinh
Thành viên
10 Tháng một 2019
10
1
21
22
Hà Nam
Trường THPT B Thanh Liêm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tạo hóa rất công minh khi sinh ra 2 mắt để nhìn cho thấu, hai tai để nghe cho nhiều, hai chân để đi cho xa, hai tay để năng làm việc giúp đời nhưng lại cho ta một cái miệng chính là để ta nói ít đi, chúng ta chỉ nói cho người biết lắng nghe mà thôi.
Tai con người rất lạ, nó chỉ thích vểnh lên nghe tiếng trên cao mà lờ đi âm thanh dưới thấp. Người đọc bản ngã của mình cao hơn người khác sẽ chẳng thể nghe được gì,mà cứ lẩn quẩn trong u minh mãi.
Tai con người cũng rất kỳ, nó hướng ra nghe bên ngoài mà quên nghe tâm mình, quên tiếng nói của lương tâm đang gào thét. Nó chỉ thích nghe lời hay, những bóng bẩy sáo rỗng mà không biết nghe lời ngay thẳng, dù đó là sự thật đắng hơn thuốc. Nó thích nghe lời khen mà bỏ qua lời chê chân thành góp ý. Phải chăng, học im lặng rồi, ta vẫn cần phải học lắng nghe.

Câu hỏi:
1. Tác dụng của một biện pháp tu từ cú pháp: "Tạo hóa rất công minh khi sinh ra 2 mắt để nhìn cho thấu, hai tai để nghe cho nhiều, hai chân để đi cho xa, hai tay để năng làm việc giúp đời nhưng lại cho ta một cái miệng chính là để ta nói ít đi"
2. Theo anh chị tại sao chúng ta: học im lặng rồi ta vẫn cần phải học lắng nghe? Nêu thông điệp được gợi ra từ văn bản trên.

MỌI NGƯỜI ƠI, GIÚP MÌNH VỚI !!!!( chi tiết nhé ^-^)
NHANH NHANH NHÉ, 2/3 MÌNH PHẢI NỘP RỒI MÀ KHÔNG BIẾT LÀM

Tổng Tư Lênh 2k2

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng mười một 2018
1
0
16
21
Hà Nam
THPT B Thanh Liêm
mình cũng đang cần câu trả lời như bạn...... quan tâm ké với bạn ơi