[Địa lí 12] Trả lời thắc mắc về bài tập

• Thread starter banhuyentrang123
  • Ngày gửi
  • Replies 13
  • Views 3,604

B

banhuyentrang123

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở pic này mod địa mở ra với mục đích hướng dẫn các bạn trả lời một số thắc mắc về bài tập ôn thi, vậy mong các bạn nếu có thắc mắc về câu hỏi , hoặc bài tập nào đó thì post trong pic này mod địa sẽ cố gắng giải đáp
Note : Post câu hỏi và câu trả lời của mình lên chỉ rõ chỗ nào mình không biết hoặc không hiểu ,chứ không được lên nhờ mod địa giải rồi chép về.Nếu gặp trường hợp đó sẽ không giải đáp Thank

Last edited by a moderator:
J

junjin

Cho bảng số liệu: diện tích và sản lượng lúa ở ĐBSH và ĐBSCL năm 1985 - 2005
picture.php

1, Vẽ biểu đồ thể hiện cơ cấu diện tích và sản lượng lúa phân theo vùng của nước ta năm 1985 và 2005
2, Nhận xét và giải thích tình hình sản xuất lúa của cả 2 đồng bằng trong 2 năm trên.
Mình không nhận dạng được biểu đồ, và cho mình xin dàn ý của phần nhận xét giải thích được chứ

B

banhuyentrang123

Thứ nhất bạn đọc lại lưu ý của mình nhé , mình cùng các bạn chỉ sửa và góp ý những chỗ sai của các bạn trong cách làm bài tập thôi. Thắc mắc bài tập thì bạn hãy làm nó trước sau đó post câu hỏi và đáp án của mình lên để mọi người giúp xem nó có sai không thế mới nắm chắc được bạn ạh

Yêu cầu của bạn sẽ được giải đáp sau khi bạn làm đúng yêu cầu trên của mình.

J

junjin

Thứ nhất bạn đọc lại lưu ý của mình nhé , mình cùng các bạn chỉ sửa và góp ý những chỗ sai của các bạn trong cách làm bài tập thôi. Thắc mắc bài tập thì bạn hãy làm nó trước sau đó post câu hỏi và đáp án của mình lên để mọi người giúp xem nó có sai không thế mới nắm chắc được bạn ạh

Yêu cầu của bạn sẽ được giải đáp sau khi bạn làm đúng yêu cầu trên của mình.
Nhưng không nhận dang được biểu đồ thì làm = niềm tin ak. không biết làm thì mới hỏi chứ biết làm hỏi làm j. Các bạn học giỏi địa thì các bạn cái j chẳng biết, nhưng mình có biết j về địa đâu, chỉ cần qua cái tốt nghiệp là may rồi, mình giỏi như các bạn mình cũng làm mod. Mà mình nhờ gợi ý chứ có bảo làm cho ăn sẵn đâu cơ chứ

A

anhhothan

Trả lời thắc mắc về bài tập

picture.php

1, Vẽ biểu đồ thể hiện cơ cấu diện tích và sản lượng lúa phân theo vùng của nước ta năm 1985 và 2005
2, Nhận xét và giải thích tình hình sản xuất lúa của cả 2 đồng bằng trong 2 năm trên.
Mình không nhận dạng được biểu đồ, và cho mình xin dàn ý của phần nhận xét giải thích được chứ

bài nè vẽ biểu đồ tròn bạn ạ :) hy vọng mình nói như vậy có thể giúp bạn vẽ đc ;)

P

phamnguyennhatlinh

picture.php

Chào junjin nha!

Đối với bài này vẽ biểu đồ hình tròn không hợp lý vì bạn sẽ phải xử lý số liệu khá phức tạp và nếu vẽ bạn sẽ phải vẽ tới 4 hình tròn

Hợp lý và đơn giản nhất là vẽ biểu đồ hình cột đôi. Bạn sẽ vẽ theo năm. Năm 1985 sẽ gòm 2 cột nhỏ cạnh nhau là diện tích và sản lượng, năm 2005 cũng như thế nhé

Tiện lợi và đẹp đúng không? :D:D:D

Về phần nhận xét, bạn so sánh diện tích và sản lượng của mỗi năm tăng hay giảm (tăng/giảm bao nhiêu, đưa ra số liệu ) và giải thích vì sao lại có sự tăng giảm đó dựa vào kiến thức đã học

Mình hy vọng như vậy sẽ giúp được bạn!

Chúc bạn học tốt!

D

dung_92bn

Chào junjin, theo mình bài này bạn nên vẽ biểu đồ 2 nửa vầng trăng úp mặt vào nhau (đó là cách mình gọi tên nó) cách đó là hợp lí nhất

B

banhuyentrang123

Nhắc nhở các em trong pic này : Rằng không được viết các câu hỏi như làm hộ mình bài 2 ,4.. trong SQk trang .. điều đó không hợp lệ anh sẽ xoá bài không có kiện. Điển hình lần đầu và lần cuối là nguyendomuoi không làm đúng yêu cầu của anh là post câu hỏi trực tiếp lên pic chứ không nói tên bài ở đâu đó.Lý do : làm tài nguyên cho các mem sau này ôn tập em nhé

T

thuylona

BÀI TẬP:Rèn luyện kỹ năng vẽ biểu đồ và phân tích số liệu

RÈN LUYỆN KỸ NĂNG VẼ BIỂU ĐỒ VÀ PHÂN TÍCH SỐ LIỆU

A. VẼ BIỂU ĐỒ

_Biểu đồ là một hình vẽ cho phép một cách dễ dàng động thái phát triển của một hiện tượng , môi trường...hoặc cơ cấu thành phần của một tổng thể.

_Khi vẽ bất cứ loại biểu đồ nào, cũng phải đảm bảo được 3 yêu cầu:

+Khoa học (chính xác)

+Trực quan ( rõ ràng , dễ đọc)

+Thẩm mỹ ( đẹp)

_ Để đảm bảo tính trực quan và tẩm mỹ, khi vẽ biểu đồ người thường dùng các kí hiệu để phân biệt các đối tượng trên biểu đồ . Các kí hiệu thường được biểu hiện bằng các cách : gạch nền, ...

_ Các loại biểu đồ thường gặp : Hình cột , trong , đường biểu diễn , miền.

CÁC LOẠI BIỂU ĐỒ - KỸ NĂNG VẼ BIỂU ĐỒ
<---Link Here

(Chủ nhật rảnh post tiếp ....:D)

Last edited by a moderator:
L

linhphoebe

các anh chị 12 cho em hỏi ... em thi học ban C và tất nhiên năm sau thi Đh em cũng thi khối C . vậy môn Địa khi thi TN- DH chủ yếu là lớp 12 hay còn có lq đến các lớp dưới .... Mong các anh chị đã và đang học lớp 12, [ ban c], mod địa giải đáp giúp em . vì tuần sau là chúng em tiến thẳng lên chương trinh 12 rồi , tháng 12 hoàn tất chương trình và sau đó là ôn thi TN-Đh cho đến khi thi luôn ... em hỏi như thế nếu mà có lq đến lớp dưói thì trong tuần này em phải hệ thống hóa và ôn lại kiến thức cũ để lên 12 đỡ vất vả .... Thanks all ...

L

linhphoebe

cho em hỏi : muốn tính BQSL lương thực đầu người thì dựa vào công thức tính nào ạ ?

I

iloveu_omg

các anh chị 12 cho em hỏi ... em thi học ban C và tất nhiên năm sau thi Đh em cũng thi khối C . vậy môn Địa khi thi TN- DH chủ yếu là lớp 12 hay còn có lq đến các lớp dưới .... Mong các anh chị đã và đang học lớp 12, [ ban c], mod địa giải đáp giúp em . vì tuần sau là chúng em tiến thẳng lên chương trinh 12 rồi , tháng 12 hoàn tất chương trình và sau đó là ôn thi TN-Đh cho đến khi thi luôn ... em hỏi như thế nếu mà có lq đến lớp dưói thì trong tuần này em phải hệ thống hóa và ôn lại kiến thức cũ để lên 12 đỡ vất vả .... Thanks all ...

riêng địa và sử thì k có liên quan kiến thức lớp dưới đâu e à
chỉ có môn văn thì phải học lại từ lớp 11 thôi

Top Bottom