Địa [Địa 6] Những câu hỏi Địa Lí tự nhiên

B

baby_sanhdieu_9x

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Tại sao vĩ độ địa lí và bề mặt tiếp xúc lại là những yếu tố quyết định tính chất của các khối khí?

Câu 2:Tại sao ko khí trên mặt đất ko nóng nhất vào lúc 12 giờ trưa ( lúc bức xạ Mặt Trời mạnh nhất), mà lại nóng nhất vào lúc 13 giờ.

B

baby_sanhdieu_9x

Những câu hỏi Địa Lí, tương đối khó nè!

Câu 1 : Tại sao vĩ độ địa lí và bề mặt tiếp xúc lại là những yếu tố quyết định tính chất của các khối khí?
Câu 2: Tại sao ko khí trên mặt đất ko nóng nhất vào lúc 12 giờ trưa (lúc bức xạ Mặt Trời mạnh nhất), mà lại nóng nhất vào lúc 13 giờ?
Câu 3: Tương ứng với năm vành đai nhiệt người ta cũng chia Trái Đất ra năm đới khí hậu, nhưng tại sao ranh giới của năm đới khí hậu lại ko trùng khớp với ranh giới của năm vành đai nhiệt?
___________________________ THE END_______________________________
Cố gắng lên nhé mọi người !

M

minhdat_tdtt

Câu 1: Nếu bề mặt tiếp xúc là lục địa thì sẽ tạo thành các khối khí khô , nếu bề mặt là đại dương thì sẽ tạo thành các khối khí ẩm. Các khối khí hình thành ở các vĩ độ cao như ở gần cực sẽ là các khối khí lạnh, còn các khối khí hình thành ở các vĩ độ thấp như xích đạo sẽ là các khối khí nóng.
Câu 2: Lúc 12 giờ mặt trời chiếu trực diện vào trái đất tạo ra lượng nhiệt lớn. Tuy vậy khi các tia bức xạ của Mặt Trời chiếu vào Trái Đất, chúng chưa trực tiếp làm cho không khí nóng lên. Mặt đất hấp thụ lượng nhiệt của Mặt Trời, rồi mới bức xạ vào không khí, do đó không khí mới nóng lên. Vì vậy, khi xem biểu đồ chúng ta thường thấy nhiệt độ nóng nhất trong ngày vào lúc 13 giờ.

B

baby_sanhdieu_9x

Còn câu 3, bạn trả lời nốt đi, mấy câu trên bạn trả lời đúng rồi đó!!!

H

hamhoc2009

do goc chieu sang va thoi gian chieu sang cua Mat troi moï vung khac nhau .
>> Chú viết bài phải có dấu.Đấy là quy định của diễn đàn.

Last edited by a moderator:
N

nguyenchaucb123

địa lý

Khó quá, mình không biết câu 3. Bạn cho đáp án đi. Hôm thi mình cũng vào đấy, nhưng rồi cô không chữa, các bạn ở lớp mình cũng thắc mắc. thanks nha .......................:)

M

mien97

1/ Khó quá!!!
2/ Không khí trên mặt đất ko nóng nhất vào 12h trưa mà nóng nhất vào lúc 13h vì lúc 12h trưa, bức xạ của mặt trời mạnh nhất nhưng lúc đó không khí trên mặt đất sẽ bắt đầu nóng lên chứ ko nóng nhất. Nên vào lúc 13h không khí trên mặt đất sẽ nóng nhất.

Q

qunhlinh1997

Bài khó , làm giuy minh

Câu 1: Thủ đo của trái đất là gì:khi (61)::khi (156)::khi (59):

Q

qunhlinh1997

Bạn viết cái gì mình không hiểu gì cả, bạn viết lạ cho rỏ đi@};-:khi (173):

Q

qunhlinh1997

Thế nga to nhất hả. Mình không biết có đúng không nhưng cũng cảm ơn bạn vì bạn đả trả lời câu hỏi của mình

I

ilovetoan

theo mình nghĩ thì thủ đô là nơi trọng yếu về mặt kinh tế lẫn chính trị
mà nước có nền kinh tế và chính trị đứng hàng đàu thế giới chỉ có thể là mĩ mà thôi

Q

qunhlinh1997

Chắc là vậy đó, nhưng mình cũng không biết nước nào có king tế mạnh nhất cả, các bạn có biết không(*)(~~)<):):eek:3~O):-&:-??%-(*-:)=:):O)8-}>-):-B8-}>-)X(O:):-B=))X(

A

aqnacm

câu 2 vấn đề bức xạ nhiệt như rứa chưa hẳn đã đầy đủ, nên quan tâm tới hấp thụ và toả nhiệt của mặt đất nữa. cả không khí và mắt đất đều không nóng lên ngay khi nó nhận được năng lượng bức xạ mặt trời. giống như đun nước, ko phải gặp lửa là sôi ngay, phải 1 lúc sau mới sôi

câu 3 thì vấn đề khí hậu còn được quyết định bởi nhiều yếu tố ngoài vĩ độ, đó là tính chất phi địa đới như độ cao hay gần biển gần lục địa thậm chí là thực vật. ở việt nam điều này thể hiện rất rõ, ở khu vực nhiệt đới nhưng đà lạt hay sapa lại mang khí hậu ôn đới, khu vực bình thuận ninh thuận lại có xu hướng khí hậu sa mạc ... do ảnh hưởng của độ cao và dòng biển ...

Q

qunhlinh1997

Chắc là Mỹ thật. Hai nước đó có kinh tế mạnh nhất mà. mà mình nghĩ Trung Quóc kinh tế cũng mạnh lám màb-((~~):x~O)^:)^[-O<:-/*-:):-@*-:)[-(>:D<:)]o->:O);;);))~X(8-}:-t\\:D/<:p[-X8->

Y

yumi_26

Mình có 1 câu hỏi, mọi người cùng trả lời nhé!
Để giữ độ phì nhiêu của đât, con người phải làm gì??????

Q

qunhlinh1997

Mình trả lời ha
vì độ phì có thể cao hay thấp tùy thäoc vào nhiều điều kiện , nhưng vai trò của con người trong việc canh tác là rất quan trọng
Mình chỉ biết có thế thui
Thankstou mình cái nha

Top Bottom