ĐỀ THI - "ĐI TÌM CÂY BÚT TRẺ" LẦN THỨ 2/2008

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tranquang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ĐỀ THI - "ĐI TÌM CÂY BÚT TRẺ" LẦN THỨ

Cuộc thi lần 1/2008 của chúng ta đã kết thúc với thành quả là có rất nhiều bài viết có chất lượng. (Mách nhỏ là các bài viết ấy có khả năng sẽ đăng trên trang http://giailao.hocmai.vn/ ). Đồng thời cũng đã để lại những ấn tượng sâu sắc trong lòng Ban giám khảo cũng như các mem quan tâm đến cuộc thi.
Ngày hôm nay, Trần Quang thay mặt ban tổ chức trước hết là gửi tới toàn thể các mem lời chúc năm mới an khang, thịnh vượng, vui, khỏe và có ích!:D
Sau đó sẽ thông báo chủ đề lần 2 cho cuộc thi! Lần này Ban tổ chức quyết định ko cần đăng ký cho các thành viên tham gia, chỉ cần ghi rõ họ tên và trường lớp sau mỗi bài viết của mình!

1. Chủ đề lần 2/2008: Nếu ngày mai là ngày cuối cùng của bạn trên cuộc đời này...

2. Thời gian: Tính từ ngày 14/2/2008 đến 29/2/2008.

3. Các quy định về thể lệ vẫn giữ nguyên như lần 1/2008

Các mem có thể trao đổi đề tại đây! Thắc mắc tại đây! Kiến nghị tại đây! Nhưng ko post bài viết của mình tại đây (vì sẽ có 1 topic khác để các mem post bài của mình)
Hi vọng các mem hưởng ứng nhiệt tình.
Chào thân ái và quyết thắng!

A

amaranth

Em mới học về các loại ngụy biện, trong đó có một loại gọi là Giả định ảo đó anh ;))

H

hoangmicr

vâng
em chưa hỉu :))
mà viết có bị del hem thế ?
em nhớ có viết bài lần 1 rùi
mà giờ quay lại hem thấy đâu :-"

H

huyenbang

bởi vì ko nhớ rõ nguyên văn đề nữa
đại để là ...bạn chọn màu gì trong cuộc sống
dù sao thì nghĩ đến cuộc sống vẫn hay hơn khi nghĩ rằng ngày mai mình sẽ chết

C

conu

Chủ đề này quá khó bởi chúng ta còn quá trẻ, ko ai nghĩ ngày mai mình sẽ chết. Đầu năm anh Phát cho đề này xui xẻo quá. :((

H

huongdiep

chủ đề lần trước là "Cuộc sống muôn màu, bạn chọn màu nào". Cỏ xanh đọc lại topic bài dự thi đi....

T

tranquang

conu said:
Chủ đề này quá khó bởi chúng ta còn quá trẻ, ko ai nghĩ ngày mai mình sẽ chết. Đầu năm anh Phát cho đề này xui xẻo quá. :((

Anh không nghĩ như vậy! Cuộc sống của người trẻ nên chăng cần có cái nhìn nhiều chiều... Chính mỗi bản thân chúng ta cần đặt ra cho mình mọi tình huống có thể xảy ra, để nghiêm khắc với bản thân, để bình tĩnh và giải quyết được mọi vấn đề trong cuộc sống... Và hơn thế nữa là để "Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy/ Ta có thêm ngày nữa để yêu thương"

huyenbang said:
em thấy chủ đề này ko hay bằng chủ đề tháng trước anh ạ

Hay và không hay là do cách cảm nhận của mỗi người. Anh nghĩ thì vấn đề này thuộc về vấn đề chủ quan! A cũng ko dám bàn thêm, nhưng đề cũng đã ra rồi!

@All: Anh nghĩ chúng ta nên đi vào trong một chủ đề chính. Đừng để những dòng chúng ta viết ra trở thành lời vô nghĩa và sáo rỗng!

Chào thân ái và quyết thắng!

H

huongdiep

Anh Tranquang trả lời hay quá....Mình cũng nghĩ rằng mỗi chủ đề sẽ cho chúng ta những suy nghĩ và tim tòi mới...Mình không phải là một mem giỏi văn và cũng chưa từng học giỏi văn...Mình chỉ thích đọc văn thôi....Và mình thấy chủ đề này thú vị đấy chứ...Một cái nhìn nhiều chiều cho cuộc sống...Hãy viết bằng những cảm nhận và suy nghĩ của bản thân, trải rộng lòng mình ra...và bạn sẽ thấy rằng những bài viết của bạn không chỉ đơn thuần là để tham dự cuộc thi...Chúc mọi người có những bài viết thật hay và có ý nghĩa

C

conu

Mình ko nói là chủ đề này ko hay, nhưng mình nghĩ nó khó, vì lý do lứa tuổi hay vì mình nông cạn quá chăng! :(
Nhưng, mình thấy nó vẫn rất hay, mình ko hề phản đối. ;)

T

tranquang

conu said:
Mình ko nói là chủ đề này ko hay, nhưng mình nghĩ nó khó, vì lý do lứa tuổi hay vì mình nông cạn quá chăng! :(
Nhưng, mình thấy nó vẫn rất hay, mình ko hề phản đối. ;)

Anh có thể hiểu phần nào những suy nghĩ trăn trở của conu... Nhưng nghe anh nói này, mỗi một thời chúng ta lại có cách suy nghĩ khác nhau về một vấn đề của cuộc sống. Và sự thật thì người lớn đâu có cười hồn nhiên được như con trẻ!
Và cái nông cạn của tuổi trẻ làm ta trưởng thành trong nay mai đấy chứ!
Quà tặng của cuộc sống là hiện tại kia mà, ok?

H

happycat

Em thấy chủ đề này cũng quen lắm . Đề này dạng như : Nếu mai là ngày tận thế của bạn , nếu bạn chỉ sống được ngày hôm nay nữa thôi ,........ Thường thì người ta hay đi làm một việc tốt nào đó như đi thăm ba mẹ , đi thăm bạn bè , làm những việc chưa từng làm ,..... Nên em nghĩ người dự thi cần có cái riêng của mình trong bài . Giống chị pe_3 ở bài một đã có cách làm bài rất hay ý , bài đó không bị chìm lẫn trong những bài khác chỉ toàn là triết lí . Cách làm bài theo kiểu tự sự , tự luận không phải là không hay , nhưng khi thấy ai cũng làm thế mà chỉ có mình chị pe_3 làm có cái gì khác đi thì nổi bật hơn hẳn . :D
Đây là đóng góp của em .

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom