[đề cương] sinh 8 - đông máu và nguyên tắc truyền máu

H

huong2000x

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giả sử một bệnh nhân bị m ất máu nặng nếu không qua thử máu phải truyền máu ngay, bác sĩ sẽ quyết định truyền máu nào? Vì sao? Trong thực tế bác sĩ có làm vậy ko? tại sao
...
Mọi người ơi giúp em với, câu này e đang cần gấp lắm. em cảm ơn mng nhiều ạ :(

A

anhbez9

bác sĩ sẽ chọn nhóm máu mà có thể truyền cho cả 4 nhóm máu(bạn tự nghĩ đó là loại máu nào nhé,trong sgk đấy..)Vì làm thế thì sẽ ko bị đông máu,...Trong thưch tế,bác sĩ ko làm như vậy bởi có thể nguy hiểm đến tính mạng bệnh nhân nhưng trong một số trường hợp vẫn phải làm thế:cool::cool::cool:

A

anhbez9

haha,mình cũng chỉ là lớp 8 thôi,ai dám nhận anh.Nói rõ hơn về cái gì,mình hướng dẫn thế là biết cáh làm rôi,bạn chỉ cần đầu tư,vào google ma tìm,diẽn dải ,ví dụ từng ý ra,...là được,có bộ xương rồi đó:p:p

V

vitconxauxi_vodoi

- Giả sử một bệnh nhân bị mất máu nặng nếu không qua thử máu phải truyền máu ngay, bác sĩ sẽ quyết định truyền máu O vì nhóm máu O có thể truyền được cho 4 nhóm máu.Chính vì thế bệnh nhân dù có nhóm máu nào thì nhóm máu O vẫn có thể truyền được.
- Trên thực tế bác sĩ không làm vậy vì tránh cho bệnh nhân không phải nhận máu nhiễm các tác nhân gây bệnh

C

cogang2000

dung là như vậy đó bác si se truyen nhom O
boi vi trong nhom mau O khong co khang nguyen va co du khang the nen co the truyen bat ki cho 4 loai mau

Last edited by a moderator:
Top Bottom