đề cương=>làm hộ cái cần gấp

• Thread starter s4obangkh0c_kh0ngr0inu0cmat
  • Ngày gửi
  • Replies 3
  • Views 874

S

s4obangkh0c_kh0ngr0inu0cmat

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1)phân tích nhân vật Phương định trong truyện ngắn những ngôi sao xa xôi của lê minh khuê
2)cảm nhận về bài thơ " viếng lăng bác " của Viễn Phương
3)phát biểu cảm nghĩ về bài thơ:" mùa xuân nho nhỏ" của THanh HẢi

M

matrungduc10c2

Hì..hì...!Mình củng hem nhớ kỷ về mấy tác phẩm này nữa (trí nhớ hem đc tốt :) ).Nhưng cố giúp bạn thử xem sao :
Câu 1:Nhân vật Phuong thì thứ nhất phải có tính gan dạ rùi(vì trong tác phẩm có 3 chị em làm nghề mở đường cho lính mà ):).
Thứ 2 là có đoạn nói cô này hay soi gương nửa (nếu mình nhớ ko lầm ) => có 1 chút nử tính +dể thương+đẹp :)
Mình nhớ có vậy về nv này àh (có thể sai đấy nha )hj..hj..
Câu 2: Bài này phải cảm nhận từ từ mới đc bạn ạ.Lúc mình học thì cô bảo là :''Phải tưởng tượng mình là tác giả thì bài này may ra...6 điểm :)) ''.Mình nghe cô giảng thì nên phân tích cảnh vật theo 3 phía khác nhau .Phía 1 là đi từ xa đến gần (bạn cố gắng phân tích 1 số hình ảnh như hàng tre.. nha :) )+có cảm giác thân thuộc đối với tác giả như là đang đc về quê hương của mình....
Phía 2 là phần trong(khi tác giả đến phía ngòai của lăng).Bạn củng phải cố gắng phân tích sơ sơ 1 số hình ảnh như có 1 vài đoàn ng` lại thăm,xung quanh thì cảnh vật ra sao(tranh nghiêm,đẹp...:) ).
Phía 3 là khi tác giả vào bên trong lăng (cái này hơi khó đấy:-SS ). Khi tác giả thấy hình ảnh Bác ở trong khung kính thì trong lòng của tác giả cảm thấy như thế nào ??(bồi hồi,xúc động...).Ở đây bạn cố làm nổi chút xíu tình cảm của tác giả đối với Bác nha (kính trọng,vui khi gặp đc Bác...).
Cuối cùng thì bạn nêu cảm nghỉ củ mình về tác phẩm này ..^%^..!
Câu 3: Mùa xuân nho nhỏ...? Bài này thì đầu tiên bạn hãy làm nổi bật 1 số hình ảnh của mùa Xuân dưới sự cảm nhân của tác giả .Mình nhớ có 1 đoạn là:''Từng giọt long lanh rơi,tôi đưa tay tôi hứng..."Đoạn này ok đấy ..hj..hi..^&%!!
Cái thứ 2 là bạn phải cố làm rỏ đc ước muốn của nhà thơ + Khát vọng cống hiến của nhà thơ nửa nha bạn...Chú ý:đề kêu là cảm nghỉ về bài này của Thanh Hải nên bạn có chút xíu ''khen'' tác giả 1 chút nha (về cách cảm nhân của tác giả về hình ảnh...).
Cuối cùng, bạn nêu cảm nghỉ của bản thân về bài này ..hi..hi..;);)
Chúc bạn thành công nha !(^_^)!

B

baby_cherub

mình bổ sung thêm cho "matrungduc" à nha.
1. phải nói thêm về khả năng đặc biệt của cô gái này đó là hát rất hay, có thể tự bịa lời theo nhạc bài hát mà cô nhớ. ngoài ra cô có một tuổi thơ vô cùng hạnh phúc bên người mẹ và thành phố của mình, đây chính là những kỉ niệm vô cùng đẹp đẽ giúp cô trong những giờ phút khắc nghiệt của chiến tranh, cơn mưa đá cuối bài đó bạn.
2. bạn cần nói thêm về mong ước cuối bài của tác giả , được làm những vật gần gũi bên Bác..... bạn chú ý phải phân tích những hình ảnh ẩn dụ đó, bài này có rất nhiều hình ảnh ẩn dụ đặc sắc đấy. mình nghĩ bạn nên nêu cảm nhận khi phân tích, xen kẽ như thế cũng khá ổn, tất nhiên cuối bài vẫn nên nêu cảm nghĩ chung của mình.
3.vì đề bài là phân tích toàn bài nên bạn cũng cần đề cập đến mùa xuân của dân tộc, đất nước. đặc biệt hình ảnh " mùa xuân nho nhỏ " là một hình ảnh thơ vô cùng đặc sắc, một phát hiện mới mẻ của tác giả..... bạn phân tích ra. Rồi còn cần đề cập đến hoàn cảnh tác giả sáng tác bài thơ, đang trên giường bệnh.....mà những vần thơ đầy yêu đời, ước mong được cốgn hiến...... bạn cứ nhận xét, dùng nhiều tính từ một chứt nha.

nè, đề bài của bạn là viết bài văn hay đoạn văn vậy?????????????// nếu là viết đoạn văn có giới hạn câu chắc mình không thể viết được mất, có quá nhiều ý mà

S

s4obangkh0c_kh0ngr0inu0cmat

Hì..hì...!Mình củng hem nhớ kỷ về mấy tác phẩm này nữa (trí nhớ hem đc tốt :) ).Nhưng cố giúp bạn thử xem sao :
Câu 1:Nhân vật Phuong thì thứ nhất phải có tính gan dạ rùi(vì trong tác phẩm có 3 chị em làm nghề mở đường cho lính mà ):).
Thứ 2 là có đoạn nói cô này hay soi gương nửa (nếu mình nhớ ko lầm ) => có 1 chút nử tính +dể thương+đẹp :)
Mình nhớ có vậy về nv này àh (có thể sai đấy nha )hj..hj..
Câu 2: Bài này phải cảm nhận từ từ mới đc bạn ạ.Lúc mình học thì cô bảo là :''Phải tưởng tượng mình là tác giả thì bài này may ra...6 điểm :)) ''.Mình nghe cô giảng thì nên phân tích cảnh vật theo 3 phía khác nhau .Phía 1 là đi từ xa đến gần (bạn cố gắng phân tích 1 số hình ảnh như hàng tre.. nha :) )+có cảm giác thân thuộc đối với tác giả như là đang đc về quê hương của mình....
Phía 2 là phần trong(khi tác giả đến phía ngòai của lăng).Bạn củng phải cố gắng phân tích sơ sơ 1 số hình ảnh như có 1 vài đoàn ng` lại thăm,xung quanh thì cảnh vật ra sao(tranh nghiêm,đẹp...:) ).
Phía 3 là khi tác giả vào bên trong lăng (cái này hơi khó đấy:-SS ). Khi tác giả thấy hình ảnh Bác ở trong khung kính thì trong lòng của tác giả cảm thấy như thế nào ??(bồi hồi,xúc động...).Ở đây bạn cố làm nổi chút xíu tình cảm của tác giả đối với Bác nha (kính trọng,vui khi gặp đc Bác...).
Cuối cùng thì bạn nêu cảm nghỉ củ mình về tác phẩm này ..^%^..!
Câu 3: Mùa xuân nho nhỏ...? Bài này thì đầu tiên bạn hãy làm nổi bật 1 số hình ảnh của mùa Xuân dưới sự cảm nhân của tác giả .Mình nhớ có 1 đoạn là:''Từng giọt long lanh rơi,tôi đưa tay tôi hứng..."Đoạn này ok đấy ..hj..hi..^&%!!
Cái thứ 2 là bạn phải cố làm rỏ đc ước muốn của nhà thơ + Khát vọng cống hiến của nhà thơ nửa nha bạn...Chú ý:đề kêu là cảm nghỉ về bài này của Thanh Hải nên bạn có chút xíu ''khen'' tác giả 1 chút nha (về cách cảm nhân của tác giả về hình ảnh...).
Cuối cùng, bạn nêu cảm nghỉ của bản thân về bài này ..hi..hi..;);)
Chúc bạn thành công nha !(^_^)!

hyz!!!
mình muốn viết bài văn để tham khảo mà nhưng dù sao cũng cảm ơn

Top Bottom