dạng bài về amino rất đáng quan tâm trong các kì thi chuyên đây

B

boycuchuoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:(:);):eek:=(:))>-:eek:Cho 1,49 gam hh 2 amino đơn chức bậc 1 đồng đẳng kế tiếp nhau t/d với dung dịch HCl vừa đủ thu được 2,585 gam muối khan . Nếu đốt cháy h/t 1,49 gam hh tên thu được 8,96 lít hh khí X ở 273 độ C 1atm . Tỉ khối hơi của X so với H2 = 13,925
a, Tìm CTPT của 2 amino
b, Tính % khối lượng các khí trong X

Bài 2: Cho amino axit A có 1 nhóm amino trong phân tử . Đốt cháy h/t 4,45 gam A thu được 3,36 lít CO2 ; 0,56 lít N2 và 3,15 gam H2O . X/đ CTPT của A:)|:-SS|-):-*%%-o-+:rolleyes::mad:

Mọi người cho em hỏi amino axit la gì vậy em con lúng túng về cái này lém mong mọi người chỉ giáo với

cả nhà giúp em thêm bài này về CTCT với :Hai chất A và B có cùng CTPT : C5H12 . Khi t/d với khí Cl2 theo tỉ lệ 1:1 vè số mol thì A cho 1 dẫn xuất , còn B cho 4 dẫn xuất . Viết CTCT của A và B cùng các dẫn xuất của chúng

À mà cho em hỏi dẫn xuất là gì vậy em vẫn còn mơ hồ về cái này quá mong mọi người giải đáp dùm
>>> Không nên lập nhiều topic có nội dung giống nhau=>nhắc nhở lần 2

Last edited by a moderator:
D

dothetung

Mấy bài amino em đặt công thức là RNH2 tính toán như bt sẽ ra thôi
Anh nghĩ để thi chuyên chỉ cần nhớ mấy pt cơ bản của amin thôi để viết pt khi giải toán thôi, họ ko dám ra câu hỏi quá xa chg trình cấp 2 đâu.:)
còn bài dẫn xuất chỉ hiểu đơn giản là số đồng phân của sản phẩm khi thế clo tỉ lệ 1/1 vào C5H12 thôi (ở đây là C5H12Cl)
theo đề thì A cho 1 dẫn xuất ( nghĩa là C5H12Cl có 1 đồng phân) => có 1 ct thoả mãn của A là neopentan ( 2,2-đimetylpropan)
B cho 4 dẫn xuất => B là isopentan (2-metylbutan);)

Z

zerosuperboo

anh ơi, tụi em học lớp 9 mà anh chỉ đọc tên vậy thôi sao hiểu dc :khi (99): .
tui vẽ cái này trong paint
3648541147
. bạn coi thử, cái ở trên thì dễ thấy rồihttp://www.flickr.com/photos/10999770@N05/3648541147/. cái ở dưới là cho ra 4 đồng phân ( dẫn xuất ) đó bạn

B

boycuchuoi

bạn làm ơn có thể ghi rõ giùm mình cái cỏ chế dể thế clo được không cách thế của nó ấy cụ thể vào để mình có thể áp dụng vào bài khác nữa

Anh dothetung ơi amino là gì ? và amino axit là gì vậy cách nào để phân biệt chúng vậy anh

V

vietanh_92

bạn làm ơn có thể ghi rõ giùm mình cái cỏ chế dể thế clo được không cách thế của nó ấy cụ thể vào để mình có thể áp dụng vào bài khác nữa

Anh dothetung ơi amino là gì ? và amino axit là gì vậy cách nào để phân biệt chúng vậy anh
>>> Trời đất...đúng là trẻ em h thông minh nên học nhanh thật...lớp 9 chuẩn bị thi chuyên mà đã học đến mấy cái này rùi áh????:-SS@-)b-(b-(b-(...tưởng mấy cái này là lớp 12 mới được học cơ mà...các em tìm hiểu sớm làm gì...thi chuyên ko có mấy cái này đâu....cái này đi quá sa so với chương trình học của cấp 2...đừng lo xa quá nhox ạh...nhanh già lắm

B

boycuchuoi

thời anh khác anh ạ các trường chuyên của bọn em bây giờ mấy cái kiến thức cơ bản trong sách giáo khoa của lớp 9 chỉ để hỏi 2 , 3 câu trắc nghiệm thôi chứ còn lại thì toàn kiến thức lớp 10 thui à còn phần tự luận mấy bài toán hoá thi chuyên thì toàn phải áp dụng kiến thức lớp 12 và các phương pháp giải của lớp 12 thôi không thì không bao giờ giải dc đâu anh ơi toàn phải dùng đến phương trình ion thôi hay là đinh luật bảo toàn điẹn tích chứ không còn khuya mới xơi được . Thế anh bảo em không học trước thì thi kiểu gì đc

Z

zerosuperboo

Àh mình nói đơn giản thôi nha . Cl là phi kim hoạt động hoá học mạnh nên nó thế dc với H . Tức là thế chỗ của H ấy .

như cái hình của mình ấy, thì Chất thứ nhất có 4 Cacbon có gắn H, thế nên nó có thể thế với bất kì chỗ nào trong 4 cacbon trên . nhưng mà do 4 cacbon đó có dạng đối xứng nhau nên thế ở vị trí nào cũng như nhau thôi .

chất thứ 2 thì cả 5 Cacbon đều có gắn H nên clo có thể thế với bất kỳ cacbon nào .nhưng mà có 2 C đối xứng nên chỉ còn lại 4 dẫn xuất thôi .

Nói chung lại thì Cl thế ngẫu nhiền, ko ai biết dc . có thể điều khiển số Cl thế = xúc tác nhất định nhưng cái đó tớ chưa biết nữa . Đối với 1 số chất nhất định thì mình còn điều khiển dc vị trí thế nữa, nhưng hình như mấy chất đó ko phải là ankan

Bạn muốn rành cái này thì phải học kỹ từ đầu chương hữu cơ ấy . Nắm sớm rồi thì làm mấy cái này dễ như ăn kẹo, mà lại còn vui nữa :))

Last edited by a moderator:
Z

zerosuperboo

Ý đúng rồi, còn cái câu hỏi amino axit là gì nữa T_T . Amino là NH2 . axit là COOH => amino axit có dạng NH2- R - COOH ok ?

T

tranhoailinh

hướng dẫn chút chút nè ta thấy cứ mol amin tác dụng HCl làm tăng thêm 36,5 g
ta có (2,858-1,49)/36,5= M trung bình gan bang 39 suy ra CH3NH2 và C2H5NH2

B

boy_depzai_92

neopentan ( 2,2-đimetylpropan)
_______ [tex]CH_3[/tex]
_______ [tex]|[/tex]
[tex]H_3C-C-CH_3[/tex]
_______[tex]|[/tex]
_______[tex]CH_3[/tex]
Công thức chỉ có thế tui. Hồi lớp 9, toàn bộ Hóa hữu cơ tui cũng đc học hết rùi, nhưng chỉ học wa wa thui

P

pttd

Mấy bài amino em đặt công thức là RNH2 tính toán như bt sẽ ra thôi
Anh nghĩ để thi chuyên chỉ cần nhớ mấy pt cơ bản của amin thôi để viết pt khi giải toán thôi, họ ko dám ra câu hỏi quá xa chg trình cấp 2 đâu.:)
còn bài dẫn xuất chỉ hiểu đơn giản là số đồng phân của sản phẩm khi thế clo tỉ lệ 1/1 vào C5H12 thôi (ở đây là C5H12Cl)
theo đề thì A cho 1 dẫn xuất ( nghĩa là C5H12Cl có 1 đồng phân) => có 1 ct thoả mãn của A là neopentan ( 2,2-đimetylpropan)
B cho 4 dẫn xuất => B là isopentan (2-metylbutan);)

>>> màu xanh: có chất như vậy thật àh bạn???:eek::eek::-SS:confused:
> có sự nhầm lẫn ở đây ko nhỉ???? nếu có chất này chắc Cl nó gắn vào H...:)

Top Bottom