[công thức]tích vô hướng

Thảo luận trong 'Tích vô hướng của hai vectơ và ứng dụng' bắt đầu bởi lehoang2212, 8 Tháng mười hai 2009.

Lượt xem: 4,927

1. lehoang2212

lehoang2212 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Cho em hỏi về tích vô hướng của hai véc tơ:
    Tại sao lại có công thức:

vertoA*vertoB=|vertoA|*|vertoB|*cos(vertoA,vertoB)

mà không phải công thức khác hoặc tại sao lại không phải nhân với sin(vertoA,vertoB)

==>nói chung là tại sao lại có công thức này

mong các anh chị giúp đỡ

2. huyhoctruong

huyhoctruong Guest

vì cos = kề trên huyền còn sin là đối trên huyền thì làm sao mà được hả bạn.

3. lehoang2212

lehoang2212 Guest

em có thấy đâu,lúc đầu nó giới thiệu là trong lý học ta có công thức...đơn vị là...nhưng trong toán học thì không có đơn vị, chứ làm gì nó cho mình cái gì để CM hay suy ra công thức đâu,bạn xem lại hộ

làm gì mà hiển nhiên==>tự nhiên cho cái công thức,ai mà hiểu dược
    thế mà nó lại đúng VD:Cm pi-ta-go chang han.

Last edited by a moderator: 10 Tháng mười hai 2009
  4. pedung94

pedung94 Guest

hi`hi`... có những công thức theo tớ biết , cm ngắn nhất là 25 trang và do các nhà bác học cm. Nếu cái công thức này cũng dài hơn 25 trang thì viết ở đâu trong sgk???? vì pitago ngắn và dễ nên mới viết vào để mình tham khảo. thế thôi. còn nếu cậu thắc mắc, có thể tìm tòi ở sách tham khảo ( mà tớ nghi là nó ko có)

5. pedung94

pedung94 Guest

Phân tích lực F tác dụng vào ô tô thì ta có F=F1+F2
    chiếu lên trục oy thì F2=0 , chiếu lên oy ta có
    [tex]F=F1[/tex]
    Theo công thức tính công ( lực tác dụng vào vật )... [tex]A=F.s[/tex] tức là [tex]A= F.OO'[/tex] ( vecto)
    tiếp theo ta lại có [tex]cos \phi = \frac{F1}{F}[/tex] ( cos 2 cạnh kề huyền chia nhau)
    => [tex]F_1= cos \phi. F[/tex]
    => [tex]A= F. OO'. cos \phi[/tex]
    => đpcm

phần này tớ post trong tin nhắn của lehoang ùi... nhưng mà thui... post tiếp cũng ko sao. tiện thể cho mọi người cùng bàn luận
    p/s thanks mod toán

Last edited by a moderator: 11 Tháng mười hai 2009
  6. lehoang2212

lehoang2212 Guest

thanks bạn nhiều,nhưng mà chắc mình không nhận được rồi.tại đang kí mail của đứa khác:))
    bạn là hocmai.toan học ah:)) cho mình làm wen nha. chắc còn hỏi nhiều, mà bạn là con gái ah trong xinh thật đấy:D

7. pedung94

pedung94 Guest

mod cho em spam bài này tẹo nhá..
    hocmai.toan?? hong phải mình đâu.. bạn quá khen. Mình còn gà mờ lắm
    sặc... còn về phần xinh hả??? chỉ là trông đc thôi chứ ko xinh.

Mới vào diễn đàn nên chắc bạn chưa biết mục tin cá nhân....
    http://diendan.hocmai.vn/member.php?u=885557 đây là nhà của bạn đó... MÌnh send qua đây chứ ko phải là qua mail.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted