Vật lí 12 CLLX nâng cao

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi cho mình hỏi:Giả sử ta có một CLLX đang dao động điều hòa và một vật đang chuyển động với vận tốc v va chạm mềm với vật nặng của CLLX thì cho mình hỏi động lượng có được bảo toàn không ạ hay chỉ khi CLLX đứng yên và vật va chạm thì ms được bảo toàn ạ???
CHo mình hỏi bảo toàn động lượng tức là động lượng của hệ vật là không đổi tại mọi thời điểm ạ???

Hàn Phi Công Tử

Học sinh
Thành viên
4 Tháng năm 2021
108
301
36
19
Bình Định
THPT Nguyễn Trân
Động lượng chỉ bảo toàn khi hệ kín (chỉ chịu tác dụng của nội lực).

Nếu bài toán của bạn là va chạm xảy ra khi con lắc đi qua vị trí lò xo không biến dạng thì có thể xem hệ va chạm là hệ kín, vì khi đó lực đàn hồi (ngoại lực) tác dụng lên vật =0.

Tốt nhất bạn nên đưa ra tình huống đề bài để dễ phân tích hơn.

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Động lượng chỉ bảo toàn khi hệ kín (chỉ chịu tác dụng của nội lực).

Nếu bài toán của bạn là va chạm xảy ra khi con lắc đi qua vị trí lò xo không biến dạng thì có thể xem hệ va chạm là hệ kín, vì khi đó lực đàn hồi (ngoại lực) tác dụng lên vật =0.

Tốt nhất bạn nên đưa ra tình huống đề bài để dễ phân tích hơn.
1)Cho mình hỏi bảo toàn động lượng tức là động lượng của hệ vật là không đổi tại mọi thời điểm ạ???
2)Với cho mình hỏi nếu như va chạm mà con lắc lò xo vẫn đang chuyển động thì động lượng có được bảo toàn không ạ???
bạn trả lời giùm mình 2 câu hỏi được không ạ???

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Thế cho mình hỏi động lượng có BT ko ạ và tại sao?????

Attachments

156.1 KB · Đọc: 32

Hàn Phi Công Tử

Học sinh
Thành viên
4 Tháng năm 2021
108
301
36
19
Bình Định
THPT Nguyễn Trân
Va chạm đàn hồi, xem như thời gian va chạm ngắn --> lò xo chưa biến dạng thêm ----> lực đàn hồi phát sinh thêm chưa ảnh hưởng đến hệ (lực ban đầu đang cân bằng với trọng lực) ----> có thể xem như động lượng được bảo toàn.

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Va chạm đàn hồi, xem như thời gian va chạm ngắn --> lò xo chưa biến dạng thêm ----> lực đàn hồi phát sinh thêm chưa ảnh hưởng đến hệ (lực ban đầu đang cân bằng với trọng lực) ----> có thể xem như động lượng được bảo toàn.
Ta thấy F nội lực bao gồm trọng lực của vật thả,F đàn hồi và P của CLLX đang cân bằng nhau vậy F nội lực của hệ có cân bằng nhau đâu --->Động lượng làm sao được bảo toàn????/

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Dạ thế ví dụ như bài này ĐL được bảo toàn không ạ????Bạn có thể xác định cho mình F nội lực của hệ vật và giải thích tại sao nó cân bằng nhau được không ạ????

Attachments

11.2 KB · Đọc: 25

Hàn Phi Công Tử

Học sinh
Thành viên
4 Tháng năm 2021
108
301
36
19
Bình Định
THPT Nguyễn Trân
Thật trùng hợp, khi bạn đang thắc mắc ở đây thì mình cũng đã giải thích ở nơi khác.

https://diendan.hocmai.vn/threads/bao-toan-dong-luong.825045/

Bài bạn hỏi thêm ở trên, động lượng bảo toàn trong trường hợp thời gian va chạm ngắn (rơi xuống dính chặt) nếu nó còn biến dạng mềm thì không được bảo toàn.

Top Bottom