Cho mình hỏi:.....

T

truongngocthai

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đặc điểm nào sau đây không có ở quá trình hấp thụ các nguyên tố khoáng vào cây một cách chủ động?
  • Các chất được vận chuyển từ nơi có nồng độ cao đến nơi có nồng độ thấp.
  • Các chất được vận chuyển từ nơi có nồng độ thấp đến nơi có nồng độ cao.
  • Vận chuyển có tiêu dùng năng lượng ATP.
  • Vận chuyển vào tế bào các chất không gây độc cho tế bào.
tại sao lại là đáp án thứ nhất : các xchất được vận chuyển từ nơi co nồng độ cao đến nơi có nồng độ thấp

L

linhmoi_cute

là do khi các chất được vận chuyển từ nơi co nồng độ cao đến nơi có nồng độ thấp thì sẽ ko cần ATP mà là do su chênh lệch áp suất thẩm thấu giua nơi có nồng độ cao và nơi có nồng độ thấp

T

toilatoi93

đúng rùi
cái không chủ động là bị động mà bị động thì phải diễn ra theo quy luật đó là từ noi có nồng độ cao đến nơi có nồng độ thấp (theo chiều građien nồng độ) giống như nước từ trên nui cao đổ xuống thung lũng đó là bị động đó. he he

B

blackstar_0102

:)>-:Dcác ion muối khoáng di chuyển từ nơi có nồng độ cao sang nơi có nồng đọ thấp là theo chiều gradien nồng độ vì vậy ko tiêu tốn năng lượng ATP. bạn hãy tưởng tượng khi mình đi xe xuống dốc thì mình
có cần rồ ga hay nổ máy ko?

H

huongkhoi

:)>-:Dcác ion muối khoáng di chuyển từ nơi có nồng độ cao sang nơi có nồng đọ thấp là theo chiều gradien nồng độ vì vậy ko tiêu tốn năng lượng ATP. bạn hãy tưởng tượng khi mình đi xe xuống dốc thì mình
có cần rồ ga hay nổ máy ko?
ô bạn cảm thấy thế nào khi xuống dốc lại muốn nổ ga lucs đó sẽ tốn năng lượng.Cúng như cây thôi xuông dốc thì không nên rồ ga hoặc nổ máy,như thế sẽ đỡ tốn xăng hơn dấy vì nó có chiều dốc ma`

B

buiquangloi

câu hỏi này hỏi cái nào là chủ động chứ, theo tôi là đáp án 3 :
Vận chuyển có tiêu dùng năng lượng ATP.
( là tôi nghỉ vậy thôi )

Top Bottom