Mệnh đề sau Since

D

darkness00300

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thường thì đi với Since ( từ khi ) là thì hiện tại hoàn thành và sau Since nếu là một mệnh đề thì phải ở thì Past Simple - Quá khứ đơn
Thầy mình có bảo là trong một số trường hợp khác khó hơn thì sau Since là một mệnh đề hiện tại đơn hoặc là thì hoàn thành ?
Ai giúp mình biết khi nào sau since dùng thì hiện tại đơn với hoàn thành ? Cho giùm ví dụ minh họa dễ hiễu rõ tí , thankss :p

T

tranthuha93

Thường thì đi với Since ( từ khi ) là thì hiện tại hoàn thành và sau Since nếu là một mệnh đề thì phải ở thì Past Simple - Quá khứ đơn
Thầy mình có bảo là trong một số trường hợp khác khó hơn thì sau Since là một mệnh đề hiện tại đơn hoặc là thì hoàn thành ?
Ai giúp mình biết khi nào sau since dùng thì hiện tại đơn với hoàn thành ? Cho giùm ví dụ minh họa dễ hiễu rõ tí , thankss :p

khi đó since dc dùng như 1 liên từ
1, 1 (used with the present perfect, past perfect or simple present tense in the main clause) from an event in the past until a later past event, or until now
\Rightarrowdc sd với thì HTHT , QKHT, HTD trong mệnh đề chính nhằm diễn tả 1 sự kiện trong quá khứ cho đến sự kiện sau nó or cho đến bây giờ

vd
It's twenty years since I've seen her.

ngoài ra since còn có nghĩa là bởi vì... nên sau since k bắt buộc phải là thì QKD đâu:):)

D

darkness00300

Cảm ơn you
Nhưng thật sự chưa rõ ràng lắm , còn mơ hồ quá , cộng thêm vd với lý thuyết không thấy gì ăn khớp cả >.<

B

bingbonggirl

Khi là 1 liên từ : Since được sử dụng ở thì HTHT , QKHT để diễn tả 1 sự việc
+ During the period subsequent to the time when : diễn ra trong suốt 1 giai đoạn , tiếp theo sau 1 sự việc nào đó

Ex: He hasn't been home since he graduated.

2. Continuously from the time when: tiếp tục diễn ra từ khoảng thời gian nào đó

Ex: They have been friends ever since they were in grade school.

=> Khi since được dùng là 1 liên từ thì nó được sử dụng trong thì HHHT với FORM :
S + has/ have ( not ) + P2 + since + Mốc time / S+ V(qk)

Còn trong 1 số trường hợp khác :
+ Inasmuch as; because: Since you're not interested, I won't tell you about it.
=> Lúc này since có thể được dùng ở thì HTDG

N

narcissus234

mình nghĩ bạn ko nên học mí cái qui tắc ,dấu hiệu này làm j cho thêm đau đầu
bạn bè của m, họ cũng ọhc,toàn là dấu hiệu rồi đến khj áp dụng bài tập mới théy ko dùng được, mí cái lý thuyết đó,chỉ dùng cho 1 số trường hợp thôi,ko dùng hết đâu
muon làm dc bài, thì đọc dc câu, hỉu nó nói j,xét ngữ cảnh mà làm nha, nên làm nhìu bài tập roi xem đáp án,neu mà sai,thì gắngmà tìm nguyên nhân,ko dc,thì hỏi thầy cô, bn sẽ làm tốt hơn là ngồi mà học những con chữ lý thuyết rắc rối ^^

Top Bottom