~ Câu Lí Thuýêt Cực Kì khó Chịu của Dụng Cụ QHọc

G

giotletim

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

~ Câu Lí Thuýêt Cực Kì khó Chịu của Dụng Cụ

Chọn phát biểu sai:
A Giới hạn nhìn rõ của mắt không tật là từ điểm cực cận đến vô cực
B Giới hạn nhìn rõ của mắt viễn thị khi đeo kính lớn hơn khi không đeo kính
C Điểm cực viễn của mắt viễn thị xa hơn điểm cực viễn của mắt cận thị
D Người cận thị khi nhìn gần không cần đeo kính

2/ Một mắt bình thường dùng 1 TKHT có tiêu cự f làm kính lúp để nhìn 1 vật fải đặt vật cách thấu kính 1 khoảng
A Nhỏ hơn f
B Bằng f
C lớn hơn f
D A,B đều đúng

2 câu này mấy bạn giải thích kĩ đáp án chọn giùm mình nha có nhiều vần đề mình cần hỏi lắm

D

dadaohocbai

Re: ~ Câu Lí Thuýêt Cực Kì khó Chịu của Dụng C

giotletim said:
Chọn phát biểu sai:
A Giới hạn nhìn rõ của mắt không tật là từ điểm cực cận đến vô cực
C Điểm cực viễn của mắt viễn thị xa hơn điểm cực viễn của mắt viễn thị

2/ Một mắt bình thường dùng 1 TKHT có tiêu cự f làm kính lúp để nhìn 1 vật fải đặt vật cách thấu kính 1 khoảng
A Nhỏ hơn f
B Bằng f
C lớn hơn f
D A,B đều đúng

2 câu này mấy bạn giải thích kĩ đáp án chọn giùm mình nha có nhiều vần đề mình cần hỏi lắm
Hok hỉu????
1B,2D

G

giotletim

hi,mình đánh nhầm,sửa rồi đó,dadao giai thích câu 1 đi,còn câu 2 có web đáp án là A ko có TH dấu =

T

torai112

Thì khi đeo kính là điểm cực cận đã lùi về mà cực viễn luôn ở vô cực thì đương nhiên khi đeo kính giới hạn nhìn rõ phải lớn hơn !

A

akai

A Nhỏ hơn f
B Bằng f
C lớn hơn f
D A,B đều đúng
thế này nha bạn:
Định nghĩa kính lúp là 1 dụng cụ qh bổ trợ cho mắt làm tăng góc trông ảnh của vật trong khoảng CcCv = cách tạo ra 1 ảnh ảo lớn hơn vật cơ mà
vậy thì đá án A là đúng :D

A

akai

1/A Giới hạn nhìn rõ của mắt không tật là từ điểm cực cận đến vô cực
-Cậu nào bảo câu C sai là ko đúng vì khi bị viễn thị ,f mắt bị đẩy lùi, Cc đã kéo xa, CV phải càng xa hơn nữa chứ
ở câu D không đúng bởi khi nhìn gần nhưng quá gần, không tạo đc ảnh trong khoảng nhìn rõ của mắt thì sao?? vô lý
còn câu B nói là sai cũng khó mà chấp nhận đc, rõ ràng khi đeo kính, người viễn thị bị thu hẹp khoảng cách nhìn ở Cv nhưng tăng khoảng ở CC. Tỉ lệ này phụ thuộc vào f kính :D

A

akai

bạn giọt lệ tím có bài nào hay cứ post lên đây nữa nha
ủng hộ cậu hết lòng( hết cả dạ dày, gan, tim phổi.....)

D

dadaohocbai

akai said:
1/A Giới hạn nhìn rõ của mắt không tật là từ điểm cực cận đến vô cực
-Cậu nào bảo câu C sai là ko đúng vì khi bị viễn thị ,f mắt bị đẩy lùi, Cc đã kéo xa, CV phải càng xa hơn nữa chứ
ở câu D không đúng bởi khi nhìn gần nhưng quá gần, không tạo đc ảnh trong khoảng nhìn rõ của mắt thì sao?? vô lý
còn câu B nói là sai cũng khó mà chấp nhận đc, rõ ràng khi đeo kính, người viễn thị bị thu hẹp khoảng cách nhìn ở Cv nhưng tăng khoảng ở CC. Tỉ lệ này phụ thuộc vào f kính :D
Bố ông!!Nó nói nhìn gần chứ có nói nhìn quá gần đâu.MÀ ông hok nhớ là người viễn thị nhìn đc xa vô cực nhưng phải điền tiết ah??MÀ hok hiểu tại sao người ta bỉu là OCv nằm ở sau mắt nhỉ??Nghe kiểu như là nó muốn theo đúng định nghĩa là OCv là điểm mắt nhìn hok điều tiết ấy!!!

G

giotletim

cảm ơn akai.
Mà cái vấn đề Cv của mắt viễn thị mình cũng hỏi bên 1 topic Lý rốt cuộc cũng chẳng ai giải thích.Vậy h câu 1 đáp án nào bây h :(
Câu 2 có 1 web đáp án nó là <OF.Nhưng bây h mình đặt vật ở tiêu điểm cũng đâu có sao dâu fải ko akai:-?

D

dadaohocbai

giotletim said:
cảm ơn akai.
Mà cái vấn đề Cv của mắt viễn thị mình cũng hỏi bên 1 topic Lý rốt cuộc cũng chẳng ai giải thích.Vậy h câu 1 đáp án nào bây h :(
Câu 2 có 1 web đáp án nó là <OF.Nhưng bây h mình đặt vật ở tiêu điểm cũng đâu có sao dâu fải ko akai:-?
COI lại:KHi đó thì
Cậu nói đúng đó.Cái câu 2 là đáp án D.SGK có ghi là đặt vật ở tiêu điểm là cách ngắm chừng vô cực>>Vẫn coi đc.

G

giotletim

nhưng mà có 1 web nó cùng 1 câu hỏi mà đáp an nó ra vậy nè :
A <OF
B FC
C > 2F
D tất cả đều sai

vậy là A rồi :(

D

dadaohocbai

giotletim said:
nhưng mà có 1 web nó cùng 1 câu hỏi mà đáp an nó ra vậy nè :
A <OF
B FC
C > 2F
D tất cả đều sai

vậy là A rồi :(
Cậu mở SGK ra đi.PHần kính lúp,cách ngắm chừng cực cận và vô cực aays(Ngắm chừng vô cực để tránh mỏi mắt)

Top Bottom