Câu hỏi trong BTTL của thầy Quang Anh

Thảo luận trong 'Đột biến nhiễm sắc thể' bắt đầu bởi lnt0412, 1 Tháng mười hai 2012.

Lượt xem: 7,372

1. lnt0412

lnt0412 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Ở một loài thực vật (2n=22), cho lai hai cây lưỡng bội với nhau được các hợp tử F1. Một trong các hợp tử này nguyên phân liên tiếp 4 đợt. Ở kỳ giữa của lần nguyên phân thứ 4, người ta đếm được trong tất cả các tế bào con có 336 crômatít. Hợp tử này là dạng đột biến nào? (Đáp án: thể một)

2. Bài tập đột biến số lượng NST

Đề bài: Ở một loài thực vật (2n=22), cho lai hai cây lưỡng bội với nhau được các hợp tử F1. Một trong các hợp tử này nguyên phân liên tiếp 4 đợt. Ở kỳ giữa của lần nguyên phân thứ 4, người ta đếm được trong tất cả các tế bào con có 336 crômatít. Hợp tử này là dạng đột biến nào? (Đáp án: thể một)
    Hướng dẫn: Ở bài này, em chú ý:
    Ở kỳ giữa của lần nguyên phân thứ 4, người ta đếm được trong tất cả các tế bào con có 336 crômatít, chứng tỏ hợp tử này đã hoàn thành nguyên phân 3 đợt và tạo thành 8 tế bào con.
    Ở kì giữa, số crômatit được xác định là 4n
    Ta có: 8.4n = 336 --> 4n = 42 --> 2n của hợp tử là 21.
    Mà loài này có 2n = 22 --> đây là đột biến dạng thể một.
    Chúc em học tốt nhé!

3. lnt0412

lnt0412 Guest

1) Ở 1 loài, tế bào sinh giao tử 2n giảm phân bình thường có khả năng tạo ra 64 loại giao tử nếu không xảy ra trao đổi chéo. Có 1 hợp tử của loài nói trên chứa 18 nhiễm sắc thể. Hợp tử nói trên là dạng đột biến? (thể tam bội)

2) Khi xử lí các dạng lưỡng bội có kiểu gen AA, Aa, aa bằng tác nhân cônsixin có thể tạo ra được các dạng tứ bội nào sau đây:
    AAAA (1) - AAAa (2) - AAaa (3) - Aaaa (4) - aaaa (5)

Đáp án BTTL là 1,4,5 nhưng em nghĩ 1,3,5 đúng.

Cảm ơn cô hocmai.sinhhoc rất nhiều ạ :)

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted