Văn 9 Câu hỏi đọc hiểu "Hoàng Lê nhất thống chí"

Nunanunann

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tám 2020
24
17
21
18
Hà Nội
No.1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dưới đây là một đoạn trong tác phẩm “Hoàng Lê nhất thống chí”:
- “Chúa công với vua Tây Sơn có sự hiềm khích, đối với ngôi chí tôn, lòng tôn phò của mọi người chưa thật vững bền, nay nghe quân Thanh sang đánh, càng dễ sinh ra ngờ vực hai lòng. Vậy xin trước hết hãy chính vị hiệu, ban lệnh ân xá khắp trong ngoài, để yên kẻ phản trắc và giữ lấy lòng người rồi sau sẽ cất quân ra đánh dẹp cõi Bắc cũng chưa là muộn.”

Theo em, vì sao “Bắc Bình vương lấy làm phải”? Việc đó cho ta hiểu nhân vật “chúa công” là người ntn (viết thành đoạn ngắn khoảng 5 đến 7 câu). Em/ mình cảm ơn ạ!

Last edited by a moderator:

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Dưới đây là một đoạn trong tác phẩm “Hoàng Lê nhất thống chí”:
- “Chúa công với vua Tây Sơn có sự hiềm khích, đối với ngôi chí tôn, lòng tôn phò của mọi người chưa thật vững bền, nay nghe quân Thanh sang đánh, càng dễ sinh ra ngờ vực hai lòng. Vậy xin trước hết hãy chính vị hiệu, ban lệnh ân xá khắp trong ngoài, để yên kẻ phản trắc và giữ lấy lòng người rồi sau sẽ cất quân ra đánh dẹp cõi Bắc cũng chưa là muộn.”

Theo em, vì sao “Bắc Bình vương lấy làm phải”? Việc đó cho ta hiểu nhân vật “chúa công” là người ntn (viết thành đoạn ngắn khoảng 5 đến 7 câu). Em/ mình cảm ơn ạ!
Em tự viết thành đoạn văn nhé
- Theo em, “Bắc Bình vương lấy làm phải” bởi việc lên ngôi lúc này là cần thiết để chính vị hiệu, hội tụ anh tài, yên kẻ phản trắc, giữ lấy lòng người. Đồng thời để có thêm thời gian nhận định tình hình giữa địch và ta
- Việc đó cho ta hiểu nhân vật “chúa công” là người có trí tuệ sáng suốt, nhạy bén. Sáng suốt từ việc lên ngôi hoàng đế đến việc nhận định tình hình giữa định và ta thể hiện rõ trong nội dung lời phủ dụ binh sĩ ở Nghệ An. Sáng suốt trong việc xét đoán bề tôi.

• Like
Reactions: Nunanunann
Top Bottom